మీ ఆన్లైన్ మరియు ఆఫ్లైన్ డేటాను ఎలా గుప్తీకరించాలి. ఆనందించండి!

ఇమెయిళ్ళు మరియు వచన సందేశాలను పంపడానికి మరియు స్వీకరించడానికి, వీడియో కాల్స్ చేయడానికి, వార్తలను చదవడానికి మరియు ఆన్‌లైన్‌లో వీడియోలను చూడటానికి మరియు మరెన్నో చేయడానికి మేము ప్రతిరోజూ డజన్ల కొద్దీ ఆన్‌లైన్ సేవలు మరియు అనువర్తనాలను ఉపయోగిస్తాము. మరియు ప్రతిరోజూ మేము ఉత్పత్తి చేసే మరియు వినియోగించే పిచ్చి మొత్తాన్ని ట్రాక్ చేయడం మరియు భద్రపరచడం చాలా కష్టం.

ఒకవేళ మీరు ఆలోచిస్తే, “నాకు దాచడానికి ఏమీ లేదు,” మీరు తప్పు. మీరు వెబ్‌లో విప్పిన మరియు భద్రపరచడంలో విఫలమైన ప్రతి డేటా ముక్క మీకు వ్యతిరేకంగా ఉపయోగించబడుతుంది. తప్పు చేతుల్లో, ఆ డేటా పాయింట్లను సేకరించి, డిజిటల్ ప్రొఫైల్‌ను రూపొందించడానికి పరస్పర సంబంధం కలిగి ఉండవచ్చు, ఆ తర్వాత మీపై మోసం, ఫోర్జరీ మరియు ఫిషింగ్ దాడులకు ఉపయోగపడుతుంది.

మీ అత్యంత సన్నిహిత ప్రాధాన్యతలు మరియు సమాచారం ఆధారంగా వ్యక్తిగతీకరించిన ప్రకటనలను మీకు చూపించడం వంటి బాధించే మరియు గగుర్పాటు మార్గాల్లో మీ గోప్యతను ఆక్రమించడానికి మీ డిజిటల్ ప్రొఫైల్ కూడా ఉపయోగపడుతుంది.

అయినప్పటికీ, మీ డిజిటల్ సమాచారాన్ని అవాంఛిత కళ్ళ నుండి రక్షించడం ప్రారంభించడం చాలా త్వరగా కాదు. ఈ విషయంలో, మీ బెస్ట్ ఫ్రెండ్ ఎన్క్రిప్షన్, గణితాన్ని ఉపయోగించి డేటాను స్క్రాంబ్లింగ్ చేసే శాస్త్రం. ఎన్క్రిప్షన్ ఉద్దేశించిన వ్యక్తులు మాత్రమే మీ డేటాను చదవగలరని నిర్ధారిస్తుంది. మీ డేటాను ప్రాప్యత చేసే అనధికార పార్టీలు వివరించలేని బైట్‌ల సమూహం తప్ప మరేమీ చూడవు.

మీ పరికరాల్లో మరియు క్లౌడ్‌లో మీరు నిల్వ చేసిన మొత్తం డేటాను మీరు ఎలా గుప్తీకరించవచ్చో ఇక్కడ ఉంది.

మీ ఆన్-పరికర డేటాను గుప్తీకరించండి

మొదట, సులభమైన భాగం. మీరు భౌతికంగా కలిగి ఉన్న డేటాను గుప్తీకరించడం ద్వారా ప్రారంభించాలి. మీ ల్యాప్‌టాప్, డెస్క్‌టాప్ పిసి, స్మార్ట్‌ఫోన్, టాబ్లెట్ మరియు తొలగించగల డ్రైవ్‌లలో మీరు నిల్వ చేసే కంటెంట్ ఇందులో ఉంది. మీరు మీ పరికరాలను కోల్పోతే, సున్నితమైన సమాచారాన్ని తప్పు చేతుల్లో ఉంచే ప్రమాదం ఉంది.

మీ ఆన్-డివైస్ డేటాను గుప్తీకరించడానికి అత్యంత సురక్షితమైన మార్గం పూర్తి-డిస్క్ ఎన్క్రిప్షన్ (FDE). FDE ఒక పరికరంలోని ప్రతిదాన్ని గుప్తీకరిస్తుంది మరియు వినియోగదారు పాస్‌వర్డ్ లేదా పిన్ కోడ్‌ను అందించిన తర్వాత మాత్రమే డేటాను ఉపయోగం కోసం అందుబాటులో ఉంచుతుంది.

చాలా ఆపరేటింగ్ సిస్టమ్స్ FDE కి మద్దతు ఇస్తాయి. విండోస్‌లో, మీ PC లో పూర్తి-డిస్క్ గుప్తీకరణను ఆన్ చేయడానికి మీరు బిట్‌లాకర్‌ను ఉపయోగించవచ్చు. MacOS లో, పూర్తి-డిస్క్ గుప్తీకరణను ఫైల్వాల్ట్ అంటారు. మీరు బిట్‌లాకర్ మరియు ఫైల్‌వాల్ట్‌ను ఉపయోగించడంపై మా దశల వారీ మార్గదర్శిని చదవవచ్చు.

విండోస్ బిట్‌లాకర్ మెమరీ కార్డులు మరియు యుఎస్‌బి థంబ్ డ్రైవ్‌లు వంటి బాహ్య డ్రైవ్‌లను గుప్తీకరించడానికి మద్దతు ఇస్తుంది. MacOS లో, మీరు గుప్తీకరించిన USB డ్రైవ్‌ను సృష్టించడానికి డిస్క్ యుటిలిటీని ఉపయోగించవచ్చు.

ప్రత్యామ్నాయంగా, మీరు హార్డ్‌వేర్ గుప్తీకరించిన పరికరాలను ప్రయత్నించవచ్చు. హార్డ్‌వేర్ గుప్తీకరించిన డ్రైవ్‌లకు వినియోగదారులు కంప్యూటర్‌లో ప్లగ్ చేయడానికి ముందు పరికరంలో పిన్ కోడ్‌ను నమోదు చేయాలి. గుప్తీకరించని డ్రైవ్‌లు వాటి గుప్తీకరించని ప్రతిరూపాల కంటే ఖరీదైనవి, కానీ అవి కూడా మరింత సురక్షితం.

మీరు మీ మొబైల్ పరికరాలను కూడా గుప్తీకరించాలి. ఆన్-డివైస్ ఎన్క్రిప్షన్ మీ ఫోన్ డేటాకు భౌతిక ప్రాప్యతను పొందినప్పటికీ, అనధికార వ్యక్తికి ప్రాప్యత పొందలేరని నిర్ధారిస్తుంది. IOS మరియు Android రెండూ పూర్తి-డిస్క్ గుప్తీకరణకు మద్దతు ఇస్తాయి. IOS 8.0 మరియు తరువాత నడుస్తున్న అన్ని ఆపిల్ పరికరాలు అప్రమేయంగా గుప్తీకరించబడతాయి. మేము దానిని ఆ విధంగా వదిలివేయమని మేము సూచిస్తున్నాము.

OS డిఫాల్ట్ సెట్టింగులు మరియు ఇంటర్‌ఫేస్‌లు తయారీదారు మరియు OS వెర్షన్ ఆధారంగా విభిన్నంగా ఉండవచ్చు కాబట్టి Android ల్యాండ్‌స్కేప్ కొంచెం విచ్ఛిన్నమైంది. మీది గుప్తీకరించబడిందని నిర్ధారించుకోండి.

మీ డేటాను క్లౌడ్‌లో గుప్తీకరించండి

మా ఫైల్‌లను నిల్వ చేయడానికి మరియు స్నేహితులు మరియు సహోద్యోగులతో భాగస్వామ్యం చేయడానికి మేము గూగుల్ డ్రైవ్, డ్రాప్‌బాక్స్ మరియు మైక్రోసాఫ్ట్ వన్‌డ్రైవ్ వంటి క్లౌడ్ నిల్వ సేవలపై ఆధారపడతాము. మీ డేటాను అనధికార ప్రాప్యత నుండి రక్షించడానికి ఆ సేవలు మంచి పని చేస్తున్నప్పటికీ, మీరు వారి క్లౌడ్ సేవల్లో నిల్వ చేసిన ఫైల్‌ల విషయాలకు ఇప్పటికీ ప్రాప్యత కలిగి ఉంటారు. మీ ఖాతా హైజాక్ అయినట్లయితే వారు మిమ్మల్ని రక్షించలేరు.

మీ సున్నితమైన ఫైళ్ళకు గూగుల్ లేదా మైక్రోసాఫ్ట్ యాక్సెస్ కలిగి ఉండటం మీకు సుఖంగా లేకపోతే, మీరు బాక్స్‌క్రిప్టర్‌ను ఉపయోగించవచ్చు. బాక్స్‌క్రిప్టర్ అత్యంత ప్రాచుర్యం పొందిన నిల్వ సేవలతో అనుసంధానిస్తుంది మరియు మీ ఫైల్‌లను క్లౌడ్‌లోకి అప్‌లోడ్ చేసే ముందు వాటిని రక్షించడానికి గుప్తీకరణ పొరను జోడిస్తుంది. ఈ విధంగా, మీరు మరియు మీరు మీ ఫైల్‌లను పంచుకునే వ్యక్తులకు మాత్రమే వారి కంటెంట్ గురించి తెలుసునని మీరు నిర్ధారించుకోవచ్చు.

ప్రత్యామ్నాయంగా, మీరు ట్రెసోరిట్ వంటి ఎండ్-టు-ఎండ్ ఎన్క్రిప్టెడ్ (E2EE) నిల్వ సేవను ఉపయోగించవచ్చు. మీ ఫైల్‌లను క్లౌడ్‌లో నిల్వ చేయడానికి ముందు, E2EE నిల్వ సేవలు మీ ఫైల్‌లను మీరు ప్రత్యేకంగా కలిగి ఉన్న కీలతో గుప్తీకరిస్తాయి మరియు మీ ఫైల్‌లను నిల్వ చేసే సేవ కూడా వాటి కంటెంట్‌ను యాక్సెస్ చేయదు.

మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్‌ను గుప్తీకరించండి

మీ ఫైళ్ళను గుప్తీకరించడానికి సమానంగా ముఖ్యమైనది మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్ యొక్క గుప్తీకరణ. మీ ఇంటర్నెట్ సర్వీస్ ప్రొవైడర్ (ISP) లేదా మీరు ఉపయోగిస్తున్న పబ్లిక్ వై-ఫై నెట్‌వర్క్‌లో ప్రచ్ఛన్న హానికరమైన నటుడు మీరు బ్రౌజ్ చేసే సైట్‌లు మరియు మీరు ఉపయోగించే సేవలు మరియు అనువర్తనాలపై నిఘా పెట్టగలరు. వారు ఆ సమాచారాన్ని ప్రకటనదారులకు విక్రయించడానికి లేదా హ్యాకర్ల విషయంలో మీకు వ్యతిరేకంగా ఉపయోగించవచ్చు.

మురికి మరియు హానికరమైన పార్టీల నుండి మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్‌ను రక్షించడానికి, మీరు వర్చువల్ ప్రైవేట్ నెట్‌వర్క్ (VPN) కు సైన్ అప్ చేయవచ్చు. మీరు VPN ను ఉపయోగించినప్పుడు, మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్ అంతా దాని విధిని చేరుకోవడానికి ముందు VPN సర్వర్ ద్వారా గుప్తీకరించబడుతుంది మరియు ఛానెల్ చేయబడుతుంది. హానికరమైన నటుడు (లేదా మీ ISP) మీ ట్రాఫిక్‌ను పర్యవేక్షించాలని నిర్ణయించుకుంటే, వారు మీకు మరియు మీ VPN సర్వర్‌కు మధ్య మార్పిడి చేయబడిన గుప్తీకరించిన డేటా యొక్క ప్రవాహం మాత్రమే చూస్తారు. మీరు ఏ వెబ్‌సైట్‌లు మరియు అనువర్తనాలను ఉపయోగిస్తున్నారో వారు గుర్తించలేరు.

పరిగణించవలసిన ఒక విషయం ఏమిటంటే, మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్‌లో మీ VPN ప్రొవైడర్ ఇప్పటికీ పూర్తి దృశ్యమానతను కలిగి ఉంటుంది. మీకు సంపూర్ణ గోప్యత కావాలంటే, మీరు ది ఆనియన్ రూటర్ (టోర్) ను ఉపయోగించవచ్చు. టోర్, ఇది డార్క్నెట్ నెట్‌వర్క్ పేరు మరియు నేమ్‌సేక్ బ్రౌజర్, మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్‌ను గుప్తీకరిస్తుంది మరియు ప్రత్యేకమైన సాఫ్ట్‌వేర్‌ను నడుపుతున్న అనేక స్వతంత్ర కంప్యూటర్ల ద్వారా బౌన్స్ చేస్తుంది.

టోర్ నెట్‌వర్క్‌లోని ఏ కంప్యూటర్‌లకు మూలం మరియు మీ ఇంటర్నెట్ ట్రాఫిక్ యొక్క గమ్యం గురించి పూర్తి జ్ఞానం లేదు, ఇది మీకు పూర్తి గోప్యతను ఇస్తుంది. అయినప్పటికీ, టోర్ గణనీయమైన వేగ పెనాల్టీతో వస్తుంది మరియు చాలా వెబ్‌సైట్లు టోర్ నెట్‌వర్క్ నుండి వచ్చే ట్రాఫిక్‌ను నిరోధించాయి.

మీ ఇమెయిల్‌లను గుప్తీకరించండి

మీ ఇమెయిల్‌లను రక్షించడం యొక్క ప్రాముఖ్యతను నేను మీకు చెప్పనవసరం లేదని నేను ఊహిస్తున్నాను. జాన్ పోడెస్టాను అడగండి, దీని లీక్ అయిన ఇమెయిళ్ళు తన యజమానికి అధ్యక్ష పదవికి అవకాశం ఇవ్వవచ్చు. మీ ఇమెయిల్‌లను గుప్తీకరించడం ద్వారా మీ సున్నితమైన కమ్యూనికేషన్‌లను వారికి అవాంఛిత ప్రాప్యతను పొందే వారి నుండి రక్షించవచ్చు. ఇది మీ ఖాతాలోకి ప్రవేశించే హ్యాకర్లు లేదా మీ ఇమెయిల్ ప్రొవైడర్ కావచ్చు. మీ ఇమెయిల్‌లను గుప్తీకరించడానికి, మీరు ప్రెట్టీ గుడ్ ప్రైవసీ (పిజిపి) ను ఉపయోగించవచ్చు. PGP అనేది బహిరంగ ప్రోటోకాల్, ఇది ఎన్క్రిప్టెడ్ ఇమెయిళ్ళను మార్పిడి చేయడానికి వినియోగదారులను ప్రారంభించడానికి పబ్లిక్-ప్రైవేట్ కీ ఎన్క్రిప్షన్ను ఉపయోగిస్తుంది.

PGP తో, ప్రతి వినియోగదారుకు అందరికీ తెలిసిన పబ్లిక్ ఉంది, ఇది ఇతర వినియోగదారులకు గుప్తీకరించిన ఇమెయిల్‌లను పంపడానికి వీలు కల్పిస్తుంది. ప్రైవేట్ కీ, ఇది వినియోగదారుకు మాత్రమే తెలుసు మరియు వినియోగదారు పరికరంలో నిల్వ చేయబడుతుంది, పబ్లిక్ కీతో గుప్తీకరించిన సందేశాలను డీక్రిప్ట్ చేయవచ్చు. అనాలోచిత పార్టీ PGP- గుప్తీకరించిన ఇమెయిల్‌ను అడ్డుకుంటే, వారు దాని విషయాలను చదవలేరు. మీ ఆధారాలను దొంగిలించడం ద్వారా వారు మీ ఇమెయిల్ ఖాతాలోకి ప్రవేశించినప్పటికీ, వారు మీ గుప్తీకరించిన ఇమెయిల్‌ల విషయాలను చదవలేరు.

పిజిపి యొక్క ప్రయోజనాల్లో ఒకటి, ఇది ఏదైనా ఇమెయిల్ సేవలో విలీనం చేయవచ్చు. మైక్రోసాఫ్ట్ ఔట్లుక్ వంటి ఇమెయిల్ క్లయింట్ అనువర్తనాలకు పిజిపి మద్దతునిచ్చే ప్లగిన్లు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. మీరు Gmail లేదా Yahoo వెబ్‌సైట్‌ల వంటి వెబ్ క్లయింట్‌ను ఉపయోగిస్తుంటే, మీరు చాలా ప్రాచుర్యం పొందిన ఇమెయిల్ సేవలకు సులభంగా ఉపయోగించగల PGP మద్దతును జోడించే బ్రౌజర్ పొడిగింపు అయిన మెయిల్‌వెలోప్‌ను ఉపయోగించవచ్చు.

ప్రత్యామ్నాయంగా, మీరు ప్రోటాన్ మెయిల్ వంటి ఎండ్-టు-ఎండ్ గుప్తీకరించిన ఇమెయిల్ సేవకు సైన్-అప్ చేయవచ్చు. అదనపు చర్యలు తీసుకోకుండా ప్రోటాన్ మెయిల్ మీ ఇమెయిల్‌లను గుప్తీకరిస్తుంది. Gmail మరియు Outlook.com వంటి సేవల మాదిరిగా కాకుండా, ప్రోటాన్ మెయిల్ మీ ఇమెయిల్‌ల కంటెంట్‌ను చదవలేరు.

మీ సందేశాలను గుప్తీకరించండి

సందేశ అనువర్తనాలు మన జీవితంలో విడదీయరాని భాగంగా మారాయి. కుటుంబం, స్నేహితులు మరియు సహోద్యోగులతో కమ్యూనికేట్ చేయడానికి మీరు ఉపయోగించే డజన్ల కొద్దీ సందేశ సేవలు ఉన్నాయి. కానీ అవి వివిధ స్థాయిల భద్రతను అందిస్తాయి.

ప్రాధాన్యంగా, మీరు ఎండ్-టు-ఎండ్ గుప్తీకరించిన సందేశ సేవను ఉపయోగించాలి. ఈ రోజుల్లో, అత్యంత ప్రజాదరణ పొందిన సందేశ సేవలు ఎండ్-టు-ఎండ్ గుప్తీకరణను అందిస్తాయి. కొన్ని ఉదాహరణలు వాట్సాప్, సిగ్నల్, టెలిగ్రామ్, వైబర్ మరియు వికర్.

అయినప్పటికీ, అప్రమేయంగా E2EE ని ప్రారంభించేవి మరింత సురక్షితం. వాట్సాప్, సిగ్నల్ మరియు వికర్ డిఫాల్ట్‌గా ఎండ్-టు-ఎండ్ గుప్తీకరణను ప్రారంభిస్తాయి.

అలాగే, ఓపెన్-సోర్స్ ప్రోటోకాల్‌లపై ఆధారపడిన మెసేజింగ్ సేవలు మరింత నమ్మదగినవి ఎందుకంటే అవి స్వతంత్ర పరిశ్రమ నిపుణులచే సమీక్షించబడతాయి. సిగ్నల్ ప్రోటోకాల్, వాట్సాప్ మరియు సిగ్నల్‌కు శక్తినిచ్చే E2EE టెక్నాలజీ, ఇది ఓపెన్ సోర్స్ ప్రోటోకాల్, దీనిని చాలా మంది భద్రతా నిపుణులు ఆమోదించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *