పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ అంటే ఏమిటి మరియు మీ రూటర్‌లో దీన్ని ఎలా సెటప్ చేయాలి?

మీరు ఈ కథనాన్ని చదువుతుంటే, అభినందనలు! వెబ్ ట్రాఫిక్ కోసం ప్రామాణిక ఓపెన్ నెట్‌వర్క్ పోర్ట్‌లు 80 మరియు 443 పోర్ట్‌లను ఉపయోగించి మీరు ఇంటర్నెట్‌లోని మరొక సర్వర్‌తో విజయవంతంగా సంభాషిస్తున్నారు. ఈ పోర్ట్‌లు మా సర్వర్‌లో మూసివేయబడితే, మీరు ఈ కథనాన్ని చదవలేరు. మూసివేసిన పోర్ట్‌లు మీ నెట్‌వర్క్‌ను (మరియు మా సర్వర్) హ్యాకర్ల నుండి సురక్షితంగా ఉంచుతాయి.

మా వెబ్ పోర్ట్‌లు తెరిచి ఉండవచ్చు, కానీ మీ హోమ్ రౌటర్ యొక్క పోర్ట్‌లు ఉండకూడదు, ఎందుకంటే ఇది హానికరమైన హ్యాకర్లకు రంధ్రం తెరుస్తుంది. అయితే, మీరు ఎప్పటికప్పుడు పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ ఉపయోగించి ఇంటర్నెట్ ద్వారా మీ పరికరాలకు ప్రాప్యతను అనుమతించాల్సి ఉంటుంది. పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ గురించి మరింత తెలుసుకోవడానికి మీకు సహాయపడటానికి, మీరు తెలుసుకోవలసినది ఇక్కడ ఉంది.

పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ అంటే ఏమిటి?

పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ అనేది స్థానిక నెట్‌వర్క్ రౌటర్‌లలోని ఒక ప్రక్రియ, ఇది ఆన్‌లైన్ పరికరాల నుండి స్థానిక నెట్‌వర్క్‌లోని నిర్దిష్ట పరికరాలకు కనెక్షన్ ప్రయత్నాలను ఫార్వార్డ్ చేస్తుంది. ఇది మీ నెట్‌వర్క్ రౌటర్‌లోని పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాలకు కృతజ్ఞతలు, ఇది మీ నెట్‌వర్క్‌లోని పరికరం యొక్క సరైన పోర్ట్ మరియు ఐపి చిరునామాకు చేసిన కనెక్షన్ ప్రయత్నాలకు సరిపోతుంది.

స్థానిక నెట్‌వర్క్‌లో ఒకే పబ్లిక్ ఐపి చిరునామా ఉండవచ్చు, కానీ మీ అంతర్గత నెట్‌వర్క్‌లోని ప్రతి పరికరానికి దాని స్వంత అంతర్గత ఐపి ఉంటుంది. పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ ఈ బయటి అభ్యర్థనలను A (పబ్లిక్ IP మరియు బాహ్య పోర్ట్) నుండి B కి లింక్ చేస్తుంది (మీ నెట్‌వర్క్‌లోని పరికరం యొక్క అభ్యర్థించిన పోర్ట్ మరియు స్థానిక IP చిరునామా).

ఇది ఎందుకు ఉపయోగకరంగా ఉంటుందో వివరించడానికి, మీ హోమ్ నెట్‌వర్క్ మధ్యయుగ కోట లాంటిదని ఊహించుకుందాం. మీరు గోడలకు మించి చూడగలిగినప్పుడు, ఇతరులు మీ రక్షణను చూడలేరు లేదా ఉల్లంఘించలేరు – మీరు దాడి నుండి సురక్షితంగా ఉంటారు.

ఇంటిగ్రేటెడ్ నెట్‌వర్క్ ఫైర్‌వాల్‌లకు ధన్యవాదాలు, మీ నెట్‌వర్క్ అదే స్థితిలో ఉంది. మీరు వెబ్‌సైట్‌లు లేదా గేమ్ సర్వర్‌లు వంటి ఇతర ఆన్‌లైన్ సేవలను యాక్సెస్ చేయవచ్చు, కాని ఇతర ఇంటర్నెట్ వినియోగదారులు మీ పరికరాలను తిరిగి యాక్సెస్ చేయలేరు. మీ నెట్‌వర్క్‌ను ఉల్లంఘించడానికి బయటి కనెక్షన్‌ల నుండి వచ్చే ప్రయత్నాలను మీ ఫైర్‌వాల్ చురుకుగా అడ్డుకోవడంతో డ్రాబ్రిడ్జ్ పెంచబడింది.

అయితే, ఈ స్థాయి రక్షణ అవాంఛనీయమైన కొన్ని పరిస్థితులు ఉన్నాయి. మీరు మీ హోమ్ నెట్‌వర్క్‌లో సర్వర్‌ను అమలు చేయాలనుకుంటే (ఉదాహరణకు రాస్‌ప్బెర్రీ పైని ఉపయోగించి), బయటి కనెక్షన్లు అవసరం.

పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ ఇక్కడే వస్తుంది, ఎందుకంటే మీరు మీ వెలుపలి అభ్యర్థనలను మీ భద్రతకు రాజీ పడకుండా నిర్దిష్ట పరికరాలకు ఫార్వార్డ్ చేయవచ్చు.

ఉదాహరణకు, మీరు అంతర్గత IP చిరునామా 192.168.1.12 ఉన్న పరికరంలో స్థానిక వెబ్ సర్వర్‌ను నడుపుతున్నారని అనుకుందాం, మీ పబ్లిక్ IP చిరునామా 80.80.100.110. పోర్ట్ 80 (80.90.100.110:80) కు బయటి అభ్యర్థనలు అనుమతించబడతాయి, పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాలకు కృతజ్ఞతలు, ట్రాఫిక్ 192.168.1.12 న పోర్ట్ 80 కి ఫార్వార్డ్ చేయబడింది.

దీన్ని చేయడానికి, పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్‌ను అనుమతించడానికి మీరు మీ నెట్‌వర్క్‌ను కాన్ఫిగర్ చేయాలి, ఆపై మీ నెట్‌వర్క్ రౌటర్‌లో తగిన పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాలను సృష్టించండి. ట్రాఫిక్‌ను అనుమతించడానికి మీరు విండోస్ ఫైర్‌వాల్‌తో సహా మీ నెట్‌వర్క్‌లోని ఇతర ఫైర్‌వాల్‌లను కూడా కాన్ఫిగర్ చేయాలి.

మీరు యుపిఎన్పి (ఆటోమేటిక్ పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్) ను ఎందుకు నివారించాలి

మీ స్థానిక నెట్‌వర్క్‌లో పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్‌ను సెటప్ చేయడం అధునాతన వినియోగదారులకు కష్టం కాదు, కానీ ఇది ఆరంభకుల కోసం అన్ని రకాల ఇబ్బందులను సృష్టించగలదు. ఈ సమస్యను అధిగమించడంలో సహాయపడటానికి, నెట్‌వర్క్ పరికర తయారీదారులు యుపిఎన్పి (లేదా యూనివర్సల్ ప్లగ్ మరియు ప్లే) అని పిలువబడే పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ కోసం ఆటోమేటెడ్ సిస్టమ్‌ను సృష్టించారు.

యుపిఎన్పి వెనుక ఉన్న ఆలోచన ఏమిటంటే, ఇంటర్నెట్ ఆధారిత అనువర్తనాలు మరియు పరికరాలను బయటి ట్రాఫిక్‌ను అనుమతించడానికి మీ రౌటర్‌లో స్వయంచాలకంగా పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాలను రూపొందించడానికి అనుమతించడం. ఉదాహరణకు, మీ రౌటర్ సెట్టింగులలో ప్రాప్యతను మాన్యువల్‌గా కాన్ఫిగర్ చేయాల్సిన అవసరం లేకుండా యుపిఎన్పి స్వయంచాలకంగా పోర్ట్‌లను తెరిచి, గేమ్ సర్వర్ నడుపుతున్న పరికరం కోసం ట్రాఫిక్‌ను ఫార్వార్డ్ చేస్తుంది.

భావన అద్భుతమైనది, కానీ పాపం, అమలు లోపభూయిష్టంగా ఉంది-కాకపోతే చాలా ప్రమాదకరమైనది. యుపిఎన్పి అనేది మాల్వేర్ కల, ఎందుకంటే మీ నెట్‌వర్క్‌లో నడుస్తున్న ఏదైనా అనువర్తనాలు లేదా సేవలు సురక్షితంగా ఉన్నాయని స్వయంచాలకంగా ఊహిస్తుంది. యుపిఎన్పి హక్స్ వెబ్‌సైట్ ఈ రోజు కూడా నెట్‌వర్క్ రౌటర్‌లతో సులభంగా చేర్చబడిన అభద్రతల సంఖ్యను వెల్లడిస్తుంది.

భద్రతా దృక్కోణంలో, జాగ్రత్త వహించడం తప్పు. మీ నెట్‌వర్క్ భద్రతకు ప్రమాదం కాకుండా, ఆటోమేటిక్ పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ కోసం యుపిఎన్‌పిని ఉపయోగించకుండా ఉండండి (మరియు, సాధ్యమైన చోట, దాన్ని పూర్తిగా నిలిపివేయండి). బదులుగా, మీరు విశ్వసించే మరియు తెలియని హాని లేని అనువర్తనాలు మరియు సేవల కోసం మాత్రమే మాన్యువల్ పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాలను సృష్టించాలి.

మీ నెట్‌వర్క్‌లో పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్‌ను ఎలా సెటప్ చేయాలి

మీరు UPnP ని తప్పించి, పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్‌ను మాన్యువల్‌గా సెటప్ చేయాలనుకుంటే, మీరు సాధారణంగా మీ రౌటర్ యొక్క వెబ్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ పేజీ నుండి చేయవచ్చు. దీన్ని ఎలా యాక్సెస్ చేయాలో మీకు తెలియకపోతే, మీరు సాధారణంగా మీ రౌటర్ దిగువన ఉన్న సమాచారాన్ని కనుగొనవచ్చు లేదా మీ రౌటర్ యొక్క డాక్యుమెంటేషన్ మాన్యువల్‌లో చేర్చవచ్చు.

మీ రౌటర్ కోసం డిఫాల్ట్ గేట్‌వే చిరునామాను ఉపయోగించి మీరు మీ రౌటర్ యొక్క నిర్వాహక పేజీకి కనెక్ట్ చేయవచ్చు. ఇది సాధారణంగా 192.168.0.1 లేదా ఇలాంటి వైవిధ్యం ఈ చిరునామాను మీ వెబ్ బ్రౌజర్ చిరునామా పట్టీలో టైప్ చేయండి. మీరు మీ రౌటర్‌తో అందించిన వినియోగదారు పేరు మరియు పాస్‌వర్డ్‌ను ఉపయోగించి ప్రామాణీకరించాలి (ఉదా. అడ్మిన్).

DHCP రిజర్వేషన్ ఉపయోగించి స్టాటిక్ IP చిరునామాలను కాన్ఫిగర్ చేస్తోంది

కనెక్ట్ చేసే పరికరాలకు తాత్కాలిక IP చిరునామాలను కేటాయించడానికి చాలా స్థానిక నెట్‌వర్క్‌లు డైనమిక్ IP కేటాయింపును ఉపయోగిస్తాయి. నిర్దిష్ట సమయం తరువాత, IP చిరునామా పునరుద్ధరించబడుతుంది. ఈ తాత్కాలిక IP చిరునామాలను రీసైకిల్ చేసి మరెక్కడా ఉపయోగించవచ్చు మరియు మీ పరికరానికి వేరే స్థానిక IP చిరునామా కేటాయించవచ్చు.

ఏదేమైనా, పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ ఏదైనా స్థానిక పరికరాల కోసం ఉపయోగించే IP చిరునామా అదే విధంగా ఉండాలి. మీరు స్టాటిక్ ఐపి చిరునామాను మాన్యువల్‌గా కేటాయించవచ్చు, కాని చాలా నెట్‌వర్క్ రౌటర్లు మీ రౌటర్ సెట్టింగుల పేజీలోని కొన్ని పరికరాలకు స్టాటిక్ ఐపి అడ్రస్ కేటాయింపును డిహెచ్‌సిపి రిజర్వేషన్ ఉపయోగించి కేటాయించటానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తాయి.

దురదృష్టవశాత్తు, ప్రతి రౌటర్ తయారీదారు భిన్నంగా ఉంటాడు మరియు దిగువ స్క్రీన్షాట్లలో చూపిన దశలు (TP- లింక్ రౌటర్ ఉపయోగించి తయారు చేయబడినవి) మీ రౌటర్‌తో సరిపోలకపోవచ్చు. అదే జరిగితే, మరింత మద్దతు కోసం మీరు మీ రౌటర్ డాక్యుమెంటేషన్ ద్వారా చూడవలసి ఉంటుంది.

ప్రారంభించడానికి, మీ వెబ్ బ్రౌజర్‌ను ఉపయోగించి మీ నెట్‌వర్క్ రౌటర్ యొక్క వెబ్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ పేజీని యాక్సెస్ చేయండి మరియు రౌటర్ యొక్క నిర్వాహక వినియోగదారు పేరు మరియు పాస్‌వర్డ్ ఉపయోగించి ప్రామాణీకరించండి. మీరు సైన్ ఇన్ చేసిన తర్వాత, మీ రౌటర్ యొక్క DHCP సెట్టింగ్‌ల ప్రాంతాన్ని యాక్సెస్ చేయండి.

మీరు ఇప్పటికే కనెక్ట్ చేయబడిన స్థానిక పరికరాల కోసం స్కాన్ చేయగలరు (అవసరమైన కేటాయింపు నియమాన్ని ఆటోఫిల్ చేయడానికి) లేదా మీరు స్టాటిక్ ఐపిని కేటాయించాలనుకుంటున్న పరికరం కోసం నిర్దిష్ట MAC చిరునామాను అందించాల్సి ఉంటుంది. సరైన MAC చిరునామా మరియు మీరు ఉపయోగించాలనుకుంటున్న IP చిరునామాను ఉపయోగించి నియమాన్ని సృష్టించండి, ఆపై ఎంట్రీని సేవ్ చేయండి.

క్రొత్త పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాన్ని సృష్టిస్తోంది

మీ పరికరానికి స్టాటిక్ ఐపి ఉంటే (మానవీయంగా సెట్ చేయండి లేదా మీ డిహెచ్‌సిపి కేటాయింపు సెట్టింగులలో రిజర్వు చేయబడింది), మీరు పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాన్ని సృష్టించడానికి తరలించవచ్చు. దీనికి నిబంధనలు మారవచ్చు. ఉదాహరణకు, కొన్ని టిపి-లింక్ రౌటర్లు ఈ లక్షణాన్ని వర్చువల్ సర్వర్లుగా సూచిస్తాయి, అయితే సిస్కో రౌటర్లు దీనిని ప్రామాణిక పేరు (పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్) ద్వారా సూచిస్తాయి.

మీ రౌటర్ యొక్క వెబ్ అడ్మినిస్ట్రేషన్ పేజీలోని సరైన మెనులో, క్రొత్త పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్ నియమాన్ని సృష్టించండి. నియమం ప్రకారం బయటి వినియోగదారులకు కనెక్ట్ కావాలని మీరు కోరుకునే బాహ్య పోర్ట్ (లేదా పోర్ట్ పరిధి) అవసరం. ఈ పోర్ట్ మీ పబ్లిక్ IP చిరునామాతో అనుసంధానించబడింది (ఉదా. పబ్లిక్ IP 80.80.30.10 కోసం పోర్ట్ 80).

మీరు ట్రాఫిక్ను బాహ్య పోర్ట్ నుండి ఫార్వార్డ్ చేయాలనుకుంటున్న అంతర్గత పోర్టును కూడా మీరు నిర్ణయించాలి. ఇది ఒకే పోర్ట్ లేదా ప్రత్యామ్నాయ పోర్ట్ కావచ్చు (ట్రాఫిక్ ప్రయోజనాన్ని దాచడానికి). మీరు మీ స్థానిక పరికరం (ఉదా. 192.168.0.10) మరియు ఉపయోగంలో ఉన్న పోర్ట్ ప్రోటోకాల్ (ఉదా. TCP లేదా UDP) కోసం స్టాటిక్ IP చిరునామాను కూడా అందించాలి.

మీ రౌటర్‌ను బట్టి, అవసరమైన రూల్ డేటాను స్వయంచాలకంగా పూరించడానికి మీరు సేవా రకాన్ని ఎంచుకోవచ్చు (ఉదా. పోర్ట్ 80 కోసం HTTP లేదా పోర్ట్ 443 కోసం HTTPS). మీరు నియమాన్ని కాన్ఫిగర్ చేసిన తర్వాత, మార్పును వర్తింపజేయడానికి దాన్ని సేవ్ చేయండి.

అదనపు దశలు

మీ నెట్‌వర్క్ రౌటర్ మీ ఫైర్‌వాల్ నియమాలకు స్వయంచాలకంగా మార్పును వర్తింపజేయాలి. తెరిచిన పోర్ట్‌కు చేసిన ఏదైనా బాహ్య కనెక్షన్ ప్రయత్నాలు మీరు సృష్టించిన నియమాన్ని ఉపయోగించి అంతర్గత పరికరానికి ఫార్వార్డ్ చేయాలి, అయినప్పటికీ మీరు అనేక పోర్టులు లేదా పోర్ట్ శ్రేణులను ఉపయోగించే సేవలకు అదనపు నియమాలను సృష్టించాల్సి ఉంటుంది.

మీకు సమస్య ఉంటే, ట్రాఫిక్‌ను అనుమతించడానికి మీ PC లేదా మాక్ యొక్క సాఫ్ట్‌వేర్ ఫైర్‌వాల్ (విండోస్ ఫైర్‌వాల్‌తో సహా) కు అదనపు ఫైర్‌వాల్ నియమాలను జోడించడాన్ని కూడా మీరు పరిగణించాల్సి ఉంటుంది. విండోస్ ఫైర్‌వాల్ సాధారణంగా బయటి కనెక్షన్‌లను అనుమతించదు, కాబట్టి మీరు దీన్ని విండోస్ సెట్టింగుల మెనులో కాన్ఫిగర్ చేయాలి.

విండోస్ ఫైర్‌వాల్ మీకు ఇబ్బంది కలిగిస్తుంటే, దర్యాప్తు చేయడానికి మీరు దీన్ని తాత్కాలికంగా నిలిపివేయవచ్చు. భద్రతా ప్రమాదాల కారణంగా, మీరు సమస్యను పరిష్కరించిన తర్వాత విండోస్ ఫైర్‌వాల్‌ను తిరిగి ప్రారంభించాలని మేము సిఫార్సు చేస్తున్నాము, ఎందుకంటే ఇది హ్యాకింగ్ ప్రయత్నాలకు వ్యతిరేకంగా అదనపు రక్షణను అందిస్తుంది.

మీ హోమ్ నెట్‌వర్క్‌ను భద్రపరచడం

పోర్ట్ ఫార్వార్డింగ్‌ను ఎలా సెటప్ చేయాలో మీరు నేర్చుకున్నారు, కాని నష్టాలను మర్చిపోకండి. మీరు తెరిచిన ప్రతి పోర్ట్ మీ రౌటర్ యొక్క ఫైర్‌వాల్ దాటి పోర్ట్ స్కానింగ్ సాధనాలు కనుగొని దుర్వినియోగం చేయగల మరొక రంధ్రం జతచేస్తుంది. మీరు కొన్ని అనువర్తనాలు లేదా సేవల కోసం పోర్ట్‌లను తెరవవలసి వస్తే, ఉల్లంఘించగల భారీ పోర్ట్ శ్రేణుల కంటే, మీరు వాటిని వ్యక్తిగత పోర్ట్‌లకు పరిమితం చేస్తున్నారని నిర్ధారించుకోండి.

మీ హోమ్ నెట్‌వర్క్ గురించి మీరు ఆందోళన చెందుతుంటే, మీరు మూడవ పార్టీ ఫైర్‌వాల్‌ను జోడించడం ద్వారా మీ నెట్‌వర్క్ భద్రతను పెంచుకోవచ్చు. ఇది మీ PC లేదా Mac లో ఇన్‌స్టాల్ చేయబడిన సాఫ్ట్‌వేర్ ఫైర్‌వాల్ కావచ్చు లేదా ఫైర్‌వాల్లా గోల్డ్ వంటి 24/7 హార్డ్‌వేర్ ఫైర్‌వాల్ కావచ్చు, మీ అన్ని పరికరాలను ఒకేసారి రక్షించడానికి మీ నెట్‌వర్క్ రౌటర్‌కు జోడించబడుతుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *