డిజిటల్ మినిమలిజం అంటే ఏమిటి మరియు ఇది మీకు ఎలా సహాయపడుతుంది?

మీ డిజిటల్ పరికరాలకు మీరు దాదాపుగా చిక్కుకున్నారా? మీకు విసుగు అనిపించినప్పుడు, మీరు ఉద్దేశించిన దానికంటే ఎక్కువసేపు సోషల్ మీడియాలో అనంతంగా స్క్రోల్ చేస్తారా? ఆధునిక ప్రపంచంలో మనలో చాలా మందికి, ఇది మనం ఎలా జీవిస్తున్నాం అనే వాస్తవికత మాత్రమే. కానీ, చాలామందికి తెలిసినట్లుగా, ఇది ఉత్పాదకత మరియు మానసిక ఆరోగ్యానికి హాని కలిగిస్తుంది.

మీ డిజిటల్ ప్రపంచం మీ వాస్తవికతను స్వాధీనం చేసుకుంటున్నట్లు మీకు అనిపిస్తే, ఇది ఎందుకు జరుగుతుందో దాని వెనుక కొంత వాస్తవ శాస్త్రం ఉంది, అలాగే దానిని నివారించడానికి ఒక మార్గం ఉంది. మీరు ఇప్పటికీ సాంకేతికతతో సమతుల్య జీవితాన్ని గడపవచ్చు, అలా చేయడానికి మీరు చేయాల్సిన కొన్ని మార్పులు మరియు పరిమితులు ఉన్నాయి.

డిజిటల్ మినిమలిజం అంటే ఏమిటి?

డిజిటల్ మినిమలిజం అనేది స్క్రీన్ వెనుక మీ సమయాన్ని తగ్గించడం లేదా చెరిపివేయడం మరియు మీ విలువలను మరియు లక్ష్యాలతో సరిపడే విధంగా మీ డిజిటల్ పరికరాలను ఉపయోగించడం. కాల్ న్యూపోర్ట్ రాసిన డిజిటల్ మినిమలిజం పుస్తకం ఈ అభ్యాసాన్ని మరియు దానిని అమలు చేయవలసిన దశలను వివరిస్తుంది.

డిజిటల్ మినిమలిజం యొక్క మొదటి భాగం మీరు ఉపయోగించే సాంకేతికతను ఐచ్ఛికంగా పరిగణించడాన్ని నిర్ణయించడం. ఇవి వదిలించుకున్నప్పుడు, మీ వృత్తిపరమైన లేదా వ్యక్తిగత జీవితంపై గణనీయమైన ప్రభావాన్ని చూపని విషయాలు.

అప్పుడు, మీరు ఈ ఐచ్ఛిక సాంకేతిక పరిజ్ఞానాలపై సాధారణంగా గడిపిన సమయాన్ని భర్తీ చేయగలిగే కొన్ని అభిరుచులు లేదా ఆసక్తులను మీరు ఎంచుకోవచ్చు. 30 రోజులు, మీరు టెక్నాలజీకి తిరిగి వెళ్ళకుండా ఉండటానికి ఈ కార్యకలాపాలను ఉపయోగించాలి. అప్పుడు, మీరు వాటిని ఎలా మరియు ఎందుకు ఉపయోగిస్తున్నారనే దానిపై జాగ్రత్త వహించేటప్పుడు నెమ్మదిగా వాటిని తిరిగి ప్రవేశపెట్టవచ్చు.

స్నేహితులు మరియు కుటుంబ సభ్యులతో నిజమైన పరస్పర చర్య కోసం ఎక్కువ సమయాన్ని సృష్టించడం డిజిటల్ మినిమలిజం యొక్క మరొక విషయం. సోషల్ మీడియా వెలుపల వ్యక్తులతో చేసే కార్యకలాపాలు అపారమైన మానసిక ఆరోగ్య ప్రయోజనాలను కలిగి ఉంటాయి. శీఘ్ర ఫోన్ కాల్స్ లేదా వీడియో కాల్స్ కూడా పని చేయగలవు అలాగే ఒకరితో సమయం గడపవచ్చు.

మీరు డిజిటల్ మినిమలిజాన్ని ఎందుకు పరిగణించాలి?

చాలా సోషల్ మీడియా మిమ్మల్ని వీలైనంత కాలం వారి ప్లాట్‌ఫామ్‌లలో ఉంచడానికి రూపొందించబడింది. వారు మీ మెదడుకు బహుమతి కలిగించే భావాలను అందించడం ద్వారా దీన్ని చేస్తారు. ప్రతిసారీ మీరు క్రొత్తగా లేదా వ్యాఖ్యానించినప్పుడు లేదా ఆసక్తికరంగా లేదా ఫన్నీగా ఉన్న క్రొత్త చిత్రాన్ని చూసినప్పుడు, మీ మెదడు డోపామైన్ దెబ్బతింటుంది.

అనుభూతి-మంచి రసాయనాలుగా భావించే రసాయనాలలో డోపామైన్ ఒకటి. అయితే, ఇది స్వల్పకాలిక అనుభూతి.

దీని అర్థం మళ్ళీ ఆ అనుభూతిని పొందడానికి, మీరు సోషల్ మీడియాను ఉపయోగించడం కొనసాగించాలి. అందుకే, కొన్నిసార్లు, ఇది దాదాపు ఒక వ్యసనంలా అనిపించవచ్చు. మరియు కొంతమందికి, అది కావచ్చు. మీ ఉత్పాదకతను పెంచడానికి మరియు సాధారణంగా మెరుగ్గా ఉండటానికి, ఆ బహుమతి చక్రానికి ముగింపు పలకడం చాలా ముఖ్యం.

డిజిటల్ మినిమలిజం సాధన ఆ చక్రం ఆపడానికి గొప్ప మార్గం. ఇది ఉత్పాదకంగా ఉండటానికి మీకు ఎక్కువ సమయం ఇస్తుంది మరియు మీరు మీ సమయాన్ని ఎలా గడపాలని ఎంచుకుంటున్నారనే దానిపై మరింత శ్రద్ధ వహించడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది. దీర్ఘకాలంలో, మీరు మీ మానసిక క్షేమంలో మెరుగుదలలను కూడా చూస్తారు. మీరు మొత్తం సంతోషంగా మరియు మరింత నెరవేర్చినట్లు మరియు మీతో మరింత అనుకూలంగా ఉన్నారని మీరు కనుగొనవచ్చు.

డిజిటల్ మినిమలిజం సాధన చేయడానికి మార్గాలు

డిజిటల్ మినిమలిజాన్ని ప్రారంభించడం చాలా కష్టమైన పని అనిపిస్తే, మీరు నెమ్మదిగా మిమ్మల్ని జీవనశైలికి తగ్గించుకోవచ్చు మరియు మీ స్క్రీన్ సమయాన్ని తగ్గించడంలో మీకు సహాయపడుతుంది.

స్క్రీన్ టైమ్ ట్రాకర్స్

మీకు దాని గురించి తెలియకపోవచ్చు, కానీ ఇప్పుడు చాలా పరికరాలకు మీ స్క్రీన్ సమయాన్ని ట్రాక్ చేయడానికి మార్గాలు ఉన్నాయి మరియు కొన్ని కార్యకలాపాలు చేయడానికి మీరు ఎంత సమయం గడుపుతారు. ఉదాహరణకు, ఐఫోన్‌లో, మీ స్మార్ట్‌ఫోన్ వినియోగాన్ని నిర్వహించడం కోసం మొత్తం లక్షణాలను ప్రాప్యత చేయడానికి మీరు మీ సెట్టింగ్‌లలో స్క్రీన్ టైమ్‌కి వెళ్ళవచ్చు.

స్మార్ట్‌ఫోన్ లేదా డెస్క్‌టాప్ అనువర్తనాలను ఉపయోగించండి

కొన్ని వెబ్‌సైట్‌లు లేదా అనువర్తనాల్లో సమయ పరిమితులను సెట్ చేయగల ఫోన్ లేదా కంప్యూటర్‌లో మీరు ఇన్‌స్టాల్ చేయగల అనువర్తనాలు చాలా ఉన్నాయి. దీనికి మంచి ఉదాహరణ కోల్డ్ టర్కీ, మీరు విండోస్ లేదా మాక్ కోసం డౌన్‌లోడ్ చేసుకోవచ్చు. ఈ అనువర్తనం కొన్ని సమయాల్లో వెబ్‌సైట్‌లను నిరోధించడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది, ఇది మీకు ఎక్కువ పనిని చేయడంలో సహాయపడుతుంది మరియు వాయిదా వేయడాన్ని నిరోధించగలదు.

పరికరాలను మూసివేయండి

మీ పరికరాలను తనిఖీ చేయడానికి మీకు బలవంతం ఉన్నట్లు మీకు అనిపిస్తే, వాటిని పూర్తిగా మూసివేయడం దీని నుండి మిమ్మల్ని నిరుత్సాహపరచడానికి సహాయపడుతుంది. త్వరిత బహుమతిని పొందడానికి మెదడు అలవాటుపడితే, రివార్డ్ ఫీలింగ్ పొందడం కష్టతరం చేయడం ద్వారా తప్పించుకోవడం వల్ల ఆ బలవంతపు భావాలు తగ్గుతాయి.

డిజిటల్ మినిమలిస్ట్ అవ్వడం

మీ డిజిటల్ మరియు సోషల్ మీడియా ఉనికి నుండి మిమ్మల్ని మీరు తొలగించడం చాలా కష్టంగా అనిపించినప్పటికీ, మీరు ఎంత ఎక్కువ చేయగలిగితే, మీ జీవితంలో మీరు ఎక్కువ ప్రయోజనాలను కనుగొంటారు. అన్ని అవాంఛిత సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని వెంటనే కత్తిరించడం అవాస్తవంగా ఉండవచ్చు, కానీ కొన్ని పద్ధతులు మరియు సాధనాలను ఉపయోగించడం చాలా సాధ్యమే.

డిజిటల్ మినిమలిజానికి ఈ విధమైన మార్పు అంటే సాంకేతికతను ఎప్పటికీ దూరం చేయడం కాదు, కానీ దాని ఉపయోగం మీకు మంచి కంటే ఎక్కువ హాని కలిగించేటప్పుడు గుర్తించగలదు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *