మీ కంప్యూటర్‌లో ఎవరో ఫోల్డర్‌ను యాక్సెస్ చేసినప్పుడు ఎలా ట్రాక్ చేయాలి?

విండోస్‌లో నిర్మించిన చక్కని చిన్న లక్షణం ఉంది, ఇది ఎవరైనా పేర్కొన్న ఫోల్డర్ లోపల ఏదైనా చూసినప్పుడు, సవరించినప్పుడు లేదా తొలగించినప్పుడు ట్రాక్ చేయడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది. కాబట్టి ఎవరు యాక్సెస్ చేస్తున్నారో తెలుసుకోవాలనుకునే ఫోల్డర్ లేదా ఫైల్ ఉంటే, మూడవ పార్టీ సాఫ్ట్‌వేర్‌ను ఉపయోగించకుండా ఇది అంతర్నిర్మిత పద్ధతి.

ఈ లక్షణం వాస్తవానికి గ్రూప్ పాలసీ అని పిలువబడే విండోస్ సెక్యూరిటీ ఫీచర్‌లో భాగం, దీనిని కార్పొరేట్ నెట్‌వర్క్‌లో కంప్యూటర్ల ద్వారా సర్వర్‌ల ద్వారా నిర్వహించే చాలా మంది ఐటి ప్రొఫెషనల్స్ ఉపయోగిస్తున్నారు, అయితే, దీన్ని సర్వర్‌లు లేకుండా పిసిలో స్థానికంగా కూడా ఉపయోగించవచ్చు. గ్రూప్ పాలసీని ఉపయోగించడంలో ఉన్న ఏకైక ఇబ్బంది ఏమిటంటే ఇది విండోస్ యొక్క తక్కువ వెర్షన్లలో అందుబాటులో లేదు. విండోస్ 7 కోసం, మీరు విండోస్ 7 ప్రొఫెషనల్ లేదా అంతకంటే ఎక్కువ ఉండాలి. విండోస్ 8 కోసం, మీకు ప్రో లేదా ఎంటర్ప్రైజ్ అవసరం.

గ్రూప్ పాలసీ అనే పదం ప్రాథమికంగా గ్రాఫికల్ యూజర్ ఇంటర్ఫేస్ ద్వారా నియంత్రించగల రిజిస్ట్రీ సెట్టింగుల సమితిని సూచిస్తుంది. మీరు వివిధ సెట్టింగులను ప్రారంభించండి లేదా నిలిపివేయండి మరియు ఈ సవరణలు విండోస్ రిజిస్ట్రీలో నవీకరించబడతాయి.

విండోస్ ఎక్స్‌పిలో, పాలసీ ఎడిటర్‌ను పొందడానికి, స్టార్ట్ క్లిక్ చేసి, ఆపై రన్ చేయండి. టెక్స్ట్ బాక్స్‌లో, క్రింద చూపిన విధంగా కోట్స్ లేకుండా “gpedit.msc” అని టైప్ చేయండి:

విండోస్ 7 లో, మీరు స్టార్ట్ బటన్‌పై క్లిక్ చేసి, స్టార్ట్ మెనూ దిగువన ఉన్న సెర్చ్ బాక్స్‌లో gpedit.msc అని టైప్ చేయండి. విండోస్ 8 లో, స్టార్ట్ స్క్రీన్‌కు వెళ్లి టైప్ చేయడం ప్రారంభించండి లేదా మీ మౌస్ కర్సర్‌ను స్క్రీన్ యొక్క కుడి ఎగువ లేదా దిగువ కుడి వైపుకు తరలించి చార్మ్స్ బార్‌ను తెరిచి శోధనపై క్లిక్ చేయండి. అప్పుడు gpedit అని టైప్ చేయండి. ఇప్పుడు మీరు క్రింద ఉన్న చిత్రానికి సమానమైనదాన్ని చూడాలి:

విధానాలలో రెండు ప్రధాన వర్గాలు ఉన్నాయి: వినియోగదారు మరియు కంప్యూటర్. మీరు ఊహించినట్లుగా, వినియోగదారు విధానాలు ప్రతి యూజర్ కోసం సెట్టింగులను నియంత్రిస్తాయి, అయితే కంప్యూటర్ సెట్టింగులు సిస్టమ్ వైడ్ సెట్టింగులు మరియు వినియోగదారులందరినీ ప్రభావితం చేస్తాయి. మా విషయంలో మా సెట్టింగ్ వినియోగదారులందరికీ ఉండాలని మేము కోరుకుంటున్నాము, కాబట్టి మేము కంప్యూటర్ కాన్ఫిగరేషన్ విభాగాన్ని విస్తరిస్తాము.

విండోస్ సెట్టింగులు -> భద్రతా సెట్టింగులు -> స్థానిక విధానాలు -> ఆడిట్ విధానానికి విస్తరించడం కొనసాగించండి. ఇది ప్రధానంగా ఫోల్డర్‌ను ఆడిట్ చేయడంపై దృష్టి కేంద్రీకరించినందున నేను ఇక్కడ చాలా ఇతర సెట్టింగ్‌లను వివరించబోతున్నాను. ఇప్పుడు మీరు కుడి వైపున విధానాల సమితిని మరియు వాటి ప్రస్తుత సెట్టింగులను చూస్తారు. ఆపరేటింగ్ సిస్టమ్ కాన్ఫిగర్ చేయబడిందా లేదా మార్పులను ట్రాక్ చేయడానికి సిద్ధంగా ఉందో లేదో నియంత్రించేది ఆడిట్ విధానం.

ఇప్పుడు ఆడిట్ ఆబ్జెక్ట్ యాక్సెస్ కోసం డబుల్ క్లిక్ చేసి, విజయం మరియు వైఫల్యం రెండింటినీ ఎంచుకోవడం ద్వారా సెట్టింగ్‌ను తనిఖీ చేయండి. సరే క్లిక్ చేసి, ఇప్పుడు మార్పులను పర్యవేక్షించడానికి సిద్ధంగా ఉండాలని మేము కోరుకుంటున్నట్లు విండోస్‌కు చెప్పే మొదటి భాగాన్ని పూర్తి చేసాము. ఇప్పుడు తదుపరి దశ ఏమిటంటే మనం ఖచ్చితంగా ఏమి ట్రాక్ చేయాలనుకుంటున్నామో చెప్పడం. మీరు ఇప్పుడు గ్రూప్ పాలసీ కన్సోల్ నుండి మూసివేయవచ్చు.

ఇప్పుడు మీరు పర్యవేక్షించదలిచిన విండోస్ ఎక్స్‌ప్లోరర్ ఉపయోగించి ఫోల్డర్‌కు నావిగేట్ చేయండి. ఎక్స్‌ప్లోరర్‌లో, ఫోల్డర్‌పై కుడి క్లిక్ చేసి ప్రాపర్టీస్ క్లిక్ చేయండి. సెక్యూరిటీ టాబ్‌పై క్లిక్ చేయండి మరియు మీరు ఇలాంటిదే చూస్తారు:

ఇప్పుడు అడ్వాన్స్డ్ బటన్ పై క్లిక్ చేసి ఆడిటింగ్ టాబ్ పై క్లిక్ చేయండి. ఈ ఫోల్డర్ కోసం మనం పర్యవేక్షించదలిచిన వాటిని వాస్తవానికి కాన్ఫిగర్ చేస్తాము.

ముందుకు వెళ్లి జోడించు బటన్ క్లిక్ చేయండి. వినియోగదారు లేదా సమూహాన్ని ఎన్నుకోమని అడుగుతూ ఒక డైలాగ్ కనిపిస్తుంది. పెట్టెలో, “వినియోగదారులు” అనే పదాన్ని టైప్ చేసి, పేర్లను తనిఖీ చేయండి క్లిక్ చేయండి. COMPUTERNAME \ యూజర్స్ రూపంలో మీ కంప్యూటర్ కోసం స్థానిక వినియోగదారుల సమూహం పేరుతో బాక్స్ స్వయంచాలకంగా నవీకరించబడుతుంది.

సరే క్లిక్ చేసి, ఇప్పుడు మీకు “ఆడిట్ ఎంట్రీ ఫర్ ఎక్స్“ అనే మరో డైలాగ్ వస్తుంది. ఇది మేము చేయాలనుకుంటున్న దాని యొక్క నిజమైన మాంసం. ఈ ఫోల్డర్ కోసం మీరు చూడాలనుకుంటున్నదాన్ని ఇక్కడ ఎంచుకుంటారు. క్రొత్త ఫైల్‌లు / ఫోల్డర్‌లను తొలగించడం లేదా సృష్టించడం వంటి మీరు ఏ రకమైన కార్యాచరణను ట్రాక్ చేయాలనుకుంటున్నారో మీరు వ్యక్తిగతంగా ఎంచుకోవచ్చు. విషయాలు సులభతరం చేయడానికి, పూర్తి నియంత్రణను ఎంచుకోవాలని నేను సూచిస్తున్నాను, ఇది దాని క్రింద ఉన్న అన్ని ఇతర ఎంపికలను స్వయంచాలకంగా ఎన్నుకుంటుంది. విజయం మరియు వైఫల్యం కోసం దీన్ని చేయండి. ఈ విధంగా, ఆ ఫోల్డర్‌కు లేదా దానిలోని ఫైల్‌లకు ఏమైనా చేసినా, మీకు రికార్డ్ ఉంటుంది.

ఇప్పుడు సరే క్లిక్ చేసి, మళ్ళీ సరి క్లిక్ చేసి, బహుళ డైలాగ్ బాక్స్ సెట్ నుండి బయటపడటానికి మరోసారి సరే. ఇప్పుడు మీరు ఫోల్డర్‌లో ఆడిటింగ్‌ను విజయవంతంగా కాన్ఫిగర్ చేసారు! కాబట్టి మీరు అడగవచ్చు, మీరు సంఘటనలను ఎలా చూస్తారు?

ఈవెంట్‌లను వీక్షించడానికి, మీరు కంట్రోల్ పానెల్‌కు వెళ్లి అడ్మినిస్ట్రేటివ్ టూల్స్ పై క్లిక్ చేయాలి. అప్పుడు ఈవెంట్ వ్యూయర్‌ను తెరవండి. భద్రతా విభాగంపై క్లిక్ చేయండి మరియు మీరు కుడి వైపున ఉన్న సంఘటనల పెద్ద జాబితాను చూస్తారు:

మీరు ముందుకు వెళ్లి ఫైల్‌ను సృష్టించినట్లయితే లేదా ఫోల్డర్‌ను తెరిచి ఈవెంట్ వ్యూయర్‌లోని రిఫ్రెష్ బటన్‌ను క్లిక్ చేస్తే (రెండు ఆకుపచ్చ బాణాలతో ఉన్న బటన్), మీరు ఫైల్ సిస్టమ్ యొక్క వర్గంలో కొన్ని సంఘటనలను చూస్తారు. ఇవి మీరు ఆడిట్ చేస్తున్న ఫోల్డర్లు / ఫైళ్ళపై ఏదైనా తొలగించడం, సృష్టించడం, చదవడం, ఆపరేషన్లను వ్రాయడం. విండోస్ 7 లో, ప్రతిదీ ఇప్పుడు ఫైల్ సిస్టమ్ టాస్క్ కేటగిరీ క్రింద కనిపిస్తుంది, కాబట్టి ఏమి జరిగిందో చూడటానికి, మీరు ప్రతి దానిపై క్లిక్ చేసి దాని ద్వారా స్క్రోల్ చేయాలి.

చాలా సంఘటనల ద్వారా చూడటం సులభతరం చేయడానికి, మీరు ఫిల్టర్‌ను ఉంచవచ్చు మరియు ముఖ్యమైన అంశాలను చూడవచ్చు. ఎగువన ఉన్న వీక్షణ మెనుపై క్లిక్ చేసి, ఫిల్టర్‌పై క్లిక్ చేయండి. ఫిల్టర్ కోసం ఎంపిక లేకపోతే, ఎడమ చేతి పేజీలోని భద్రతా లాగ్‌పై కుడి క్లిక్ చేసి, ప్రస్తుత లాగ్‌ను ఫిల్టర్ చేయండి. ఈవెంట్ ID పెట్టెలో, 4656 సంఖ్యను టైప్ చేయండి. ఇది ఫైల్ సిస్టమ్ చర్యను చేసే ఒక నిర్దిష్ట వినియోగదారుతో అనుబంధించబడిన సంఘటన మరియు వేలాది ఎంట్రీలను చూడకుండా మీకు సంబంధిత సమాచారాన్ని ఇస్తుంది.

మీరు ఈవెంట్ గురించి మరింత సమాచారం పొందాలనుకుంటే, చూడటానికి దానిపై రెండుసార్లు క్లిక్ చేయండి.

పై స్క్రీన్ నుండి వచ్చిన సమాచారం ఇది:

ఒక వస్తువుకు హ్యాండిల్ అభ్యర్థించబడింది.

విషయం:
భద్రతా ID: అసీమ్-లెనోవా \ అసీమ్
ఖాతా పేరు: అసీమ్
ఖాతా డొమైన్: అసీమ్-లెనోవా
లాగాన్ ID: 0x175a1

ఆబ్జెక్ట్:
ఆబ్జెక్ట్ సర్వర్: భద్రత
ఆబ్జెక్ట్ రకం: ఫైల్
ఆబ్జెక్ట్ పేరు: సి: \యూజర్లు \ అసీమ్ \ డెస్క్‌టాప్ \ తుఫు \ క్రొత్త టెక్స్ట్ డాక్యుమెంట్. Txt
హ్యాండిల్ ID: 0x16a0

ప్రాసెస్ సమాచారం:
ప్రాసెస్ ID: 0x820
ప్రాసెస్ పేరు: సి: \ విండోస్ \ ఎక్స్ప్లోర్.ఎక్స్

ప్రాప్యత అభ్యర్థన సమాచారం:
లావాదేవీ ID: {00000000-0000-0000-0000-000000000000}
యాక్సెస్: తొలగించు
సమకాలీకరించు
లక్షణాలను చదవండి

పై ఉదాహరణలో, ఫైల్ నా డెస్క్‌టాప్‌లోని తుఫు ఫోల్డర్‌లోని క్రొత్త టెక్స్ట్ డాక్యుమెంట్.టెక్స్ట్ మరియు నేను అభ్యర్థించిన ప్రాప్యతలను తొలగించండి, తరువాత సిన్‌క్రోనైజ్ చేయండి. నేను ఇక్కడ చేసినది ఫైల్‌ను తొలగించడం. ఇక్కడ మరొక ఉదాహరణ:

ఆబ్జెక్ట్ రకం: ఫైల్
ఆబ్జెక్ట్ పేరు: సి:\యూజర్లు \ అసీమ్ \ డెస్క్‌టాప్ \ తుఫు \ చిరునామా లేబుల్స్.డాక్స్
హ్యాండిల్ ID: 0x178

ప్రాసెస్ సమాచారం:
ప్రాసెస్ ID: 0x1008
ప్రాసెస్ పేరు: సి: \ ప్రోగ్రామ్ ఫైళ్ళు (x86) \ మైక్రోసాఫ్ట్ ఆఫీస్ \ ఆఫీస్ 14 \ WINWORD.EXE

ప్రాప్యత అభ్యర్థన సమాచారం:
లావాదేవీ ID: {00000000-0000-0000-0000-000000000000}
ప్రాప్యత: READ_CONTROL
సమకాలీకరించు
రీడ్‌డేటా (లేదా లిస్ట్‌డైరెక్టరీ)
రైట్‌డేటా (లేదా యాడ్‌ఫైల్)
డేటాను జోడించండి (లేదా సబ్‌డైరెక్టరీని జోడించండి లేదా పైప్‌ఇన్‌స్టాన్స్ సృష్టించండి)
EA చదవండి
EA వ్రాయండి
లక్షణాలను చదవండి
గుణాలు రాయండి

ప్రాప్యత కారణాలు: READ_CONTROL: యాజమాన్యం మంజూరు చేసింది
సింక్రోనైజ్: D చే మంజూరు చేయబడింది: (A; ID; FA ;;; S-1-5-21-597862309-2018615179-2090787082-1000)

మీరు దీని ద్వారా చదివేటప్పుడు, నేను WINWORD.EXE ప్రోగ్రామ్‌ను ఉపయోగించి అడ్రస్ లేబుల్స్.డాక్స్‌ను యాక్సెస్ చేశానని మీరు చూడవచ్చు మరియు నా యాక్సెస్‌లో READ_CONTROL ఉన్నాయి మరియు నా యాక్సెస్ కారణాలు కూడా READ_CONTROL. సాధారణంగా, మీరు ఎక్కువ ప్రాప్యతలను చూస్తారు, కాని సాధారణంగా ప్రాప్యత యొక్క ప్రధాన రకం కాబట్టి మొదటి దానిపై దృష్టి పెట్టండి. ఈ సందర్భంలో, నేను వర్డ్ ఉపయోగించి ఫైల్ను తెరిచాను. ఏమి జరుగుతుందో అర్థం చేసుకోవడానికి సంఘటనల ద్వారా కొంచెం పరీక్ష మరియు పఠనం పడుతుంది, కానీ మీరు దాన్ని తగ్గించిన తర్వాత, ఇది చాలా నమ్మదగిన వ్యవస్థ. ఫైల్‌లతో పరీక్ష ఫోల్డర్‌ను సృష్టించమని మరియు ఈవెంట్ వ్యూయర్‌లో ఏమి కనిపిస్తుందో చూడటానికి వివిధ చర్యలను చేయాలని నేను సూచిస్తున్నాను.

ఇది చాలా చక్కనిది! ఫోల్డర్‌కు ప్రాప్యత లేదా మార్పులను ట్రాక్ చేయడానికి శీఘ్ర మరియు ఉచిత మార్గం!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *