గూగుల్ ఆథెన్టికేటర్: ఇది ఏమిటి మరియు దీన్ని ఎలా సెటప్ చేయాలి?

ఇంటర్నెట్ ప్రారంభ రోజుల్లో, విషయాలు మరింత సులువుగా ఉన్నప్పుడు, మీ ఖాతాను భద్రపరచడానికి పాస్‌వర్డ్ మీకు నిజంగా అవసరం. ఈ రోజుల్లో, సాంకేతిక పరిజ్ఞానం వేగవంతమైన క్లిప్‌లో అభివృద్ధి చెందుతున్నందున, పాస్‌వర్డ్ ఇక సరిపోదు. అందువల్ల ప్రతి ఒక్కరూ తప్పనిసరిగా రెండు-కారకాల ప్రామాణీకరణను అదనపు భద్రతా పొరగా ఏర్పాటు చేయాలి. గూగుల్ ఆథెన్టికేటర్ దానికి సహాయపడుతుంది.

రెండు-కారకాల ప్రామాణీకరణ (2FA) రెండు-దశల ప్రామాణీకరణ మరియు బహుళ-కారకాల ప్రామాణీకరణ ద్వారా కూడా వెళుతుంది. కానీ మీరు ఏ పేరును ఉపయోగించినా, ఇవన్నీ ఒకే విధంగా పనిచేస్తాయి మరియు వెబ్‌సైట్ మద్దతు ఇస్తే దాన్ని ఉపయోగించకూడదని మీరు వెర్రివారు.

ఇది హ్యాక్ చేయబడటం మరియు హ్యాక్ చేయబడకపోవడం మధ్య వ్యత్యాసాన్ని సూచిస్తుంది. Gmail, Facebook, Twitter మరియు Dropbox వంటి అన్ని ప్రధాన వెబ్‌సైట్‌లు వారి వినియోగదారుల కోసం 2FA కలిగి ఉన్నాయి.

రెండు-కారకాల ప్రామాణీకరణ అంటే ఏమిటి మరియు ఇది ఎలా పనిచేస్తుంది?

2FA అనేది మీ ఆన్‌లైన్ ఖాతాలకు భద్రత యొక్క రెండవ పొర (మీ సాధారణ పాస్‌వర్డ్ మొదటి పొర). ఇది ఖాతా యొక్క సరైన యజమాని అని నిరూపించడానికి – మీ పాస్‌వర్డ్ తర్వాత – సందేహాస్పద వెబ్‌సైట్‌లోకి నమోదు చేయవలసిన కోడ్ ఇది.

2FA కోడ్‌ను పొందటానికి మూడు పద్ధతులు ఉన్నాయి – గూగుల్ ఆథెంటికేటర్ వంటి ప్రామాణీకరణ అనువర్తనాన్ని ఉపయోగించడం, మీ మొబైల్ ఫోన్‌లో వచన సందేశాలను పొందడం (సిమ్ కార్డ్ క్లోనింగ్ కారణంగా ఇది సలహా ఇవ్వబడదు) మరియు యుబీకే. సురక్షితమైన పద్ధతి ప్రామాణీకరణ అనువర్తనం, కాబట్టి 2FA కోసం జనాదరణ పొందిన మరియు ఉపయోగించడానికి సులభమైన అనువర్తనం అయిన గూగుల్ ఆథెన్టికేటర్‌ను ఎలా సెటప్ చేయాలో మరియు ఎలా ఉపయోగించాలో ఈ రోజు మేము మీకు చూపుతాము.

గూగుల్ ఆథెన్టికేటర్ అంటే ఏమిటి?

ప్రామాణీకరణ అనువర్తనం స్మార్ట్‌ఫోన్ అనువర్తనం, ఇది ప్రతి 30 సెకన్లకు మీ కాన్ఫిగర్ చేసిన ప్రతి ఖాతాకు స్వయంచాలకంగా కొత్త 2FA కోడ్‌లను ఉత్పత్తి చేస్తుంది. కోడ్ గడువు ముగిసే ముందు మరియు దాని స్థానంలో క్రొత్త కోడ్ ఉత్పత్తి చేయబడటానికి ముందు, మీరు మీ వెబ్‌సైట్ లాగిన్ బాక్స్‌లో ప్రామాణీకరణ తెరపై చూపిన సరైన సంఖ్యను నమోదు చేయాలి.

మీరు కోడ్ తప్పుగా ఉంటే, వరుసగా మూడుసార్లు చెప్పండి, మీరు కొంత సమయం వరకు లాక్ అవుట్ అవుతారు.

మీ స్మార్ట్‌ఫోన్ కోసం గూగుల్ ఆథెంటికేటర్ అనువర్తనాన్ని డౌన్‌లోడ్ చేసి, ఇన్‌స్టాల్ చేయడం మొదటి విషయం. ఇది Android మరియు iOS రెండింటికీ ఉచితంగా లభిస్తుంది. చెడు సమీక్షలను విస్మరించండి. కొంతమంది ప్రత్యర్థి అనువర్తనంతో పోల్చినప్పుడు “ప్రాథమిక” గురించి ఫిర్యాదు చేస్తారు, అయితే కొన్నిసార్లు ప్రాథమికమైనది ఉత్తమమైనది. మీరు విషయాలను అతిగా క్లియర్ చేయవలసిన అవసరం లేదు.

రెండు-కారకాల ప్రామాణీకరణ ఎంత సురక్షితం?

మీరు 2FA ఉపయోగించకపోతే, సంభావ్య హ్యాకర్‌కు మీ పాస్‌వర్డ్ అవసరం మరియు వారు మీ ఖాతాలో ఉంటారు. ఈ రోజుల్లో ప్రజలు తమ ఇమెయిల్‌లో ఉంచే అన్ని విషయాలను పరిశీలిస్తే (క్రెడిట్ కార్డ్ వివరాలు దాని ప్రారంభం మాత్రమే), హ్యాకర్ లోపలికి వస్తే అది విపత్తు అవుతుంది.

మీరు 2FA ఉపయోగించినట్లయితే? బాగా అప్పుడు ప్రతిదీ మారుస్తుంది. 2FA కోడ్‌లను పొందడానికి, హ్యాకర్ మీ స్మార్ట్‌ఫోన్‌ను భౌతికంగా కలిగి ఉండాలి మరియు మీ ఫోన్‌కు పిన్ తెలుసుకోవాలి. ముప్పై సెకన్లలో గడువు ముగిసేలోపు సరైన కోడ్‌ను పొందడానికి వారు సరైన సమయంలో గూగుల్ ఆథెన్టికేటర్‌ను తెరిచి ఉంచాలి.

నిజమే, కోడ్‌ను నమోదు చేయటం కొంతమందికి గాడిదలో కొంత నొప్పిగా అనిపించవచ్చు కాని రెండవ కోడ్‌ను నమోదు చేయడానికి అదనంగా పది సెకన్ల సమయం తీసుకుంటే హ్యాక్ చేయబడటం మరియు మీ ప్రైవేట్ డేటా దొంగిలించబడటం అనంతం.

నిజమే, కోడ్‌ను నమోదు చేయటం కొంతమందికి గాడిదలో కొంత నొప్పిగా అనిపించవచ్చు కాని రెండవ కోడ్‌ను నమోదు చేయడానికి అదనంగా పది సెకన్ల సమయం తీసుకుంటే హ్యాక్ చేయబడటం మరియు మీ ప్రైవేట్ డేటా దొంగిలించబడటం అనంతం.

గూగుల్ ఆథెంటికేటర్ తో ప్రారంభించండి

మీ మొదటి 2FA ఆకృతీకరించిన ఖాతాను ఎలా సెటప్ చేయాలో మేము ఇప్పుడు మీకు చూపించబోతున్నాము. చాలా సైట్లు 2FA ని అందిస్తున్నాయి – సందేహాస్పదమైన సైట్ యొక్క భద్రతా విభాగంలో చూడండి. లేదా ఈ సైట్‌ను ఎవరు అందిస్తారు మరియు ఎవరు ఇవ్వరు అనే జాబితాను నిర్వహిస్తారు.

మా ఉదాహరణ కోసం, గూగుల్ ఆథెంటికేటర్ తో Gmail ఖాతాను ఎలా భద్రపరచాలో మేము మీకు చూపించబోతున్నాము. గూగుల్‌తో దీన్ని ఉపయోగించడం వల్ల కలిగే ప్రయోజనం ఏమిటంటే, గూగుల్ యాజమాన్యంలోని Gmail, డ్రైవ్, క్యాలెండర్, యూట్యూబ్ మరియు మరెన్నో వంటి 2FA మీ మొత్తం గూగుల్ ఖాతాను రక్షిస్తుంది. కాబట్టి ఇది ప్రారంభించడానికి మంచి ప్రదేశం.

గూగుల్ లో గూగుల్ ఆథెంటికేటర్ ని సెటప్ చేస్తోంది

 • మీ గూగుల్ ఖాతా సెట్టింగ్‌ల పేజీకి వెళ్లి సైన్ ఇన్ చేయండి.
 • తరువాతి పేజీలో, ఎడమ చేతి సైడ్‌బార్‌లోని భద్రతపై క్లిక్ చేయండి.
 • గూగుల్ లో కి సైన్ చేయడానికి క్రిందికి స్క్రోల్ చేయండి మరియు కుడి వైపున, మీరు 2-దశల ధృవీకరణ కోసం ఒక ఎంపికను చూస్తారు. దానిపై ఇప్పుడు క్లిక్ చేయండి.
 • తదుపరి స్క్రీన్‌లో, మళ్ళీ లాగిన్ చేసి, ఆపై నీలం క్లిక్ చేయండి దిగువన ప్రారంభించండి.
 • తదుపరి స్క్రీన్‌లో, 2 ఎఫ్‌ఎను సెటప్ చేసేటప్పుడు గుర్తింపు ధృవీకరణ పద్ధతిని ఎన్నుకోమని అడుగుతారు. వారి స్పష్టమైన ప్రాధాన్యత మీ ఫోన్ లేదా టాబ్లెట్‌లోని Gmail అనువర్తనానికి పంపిన “ గూగుల్ ప్రాంప్ట్” అనిపిస్తుంది. మీకు Gmail అనువర్తనం ఇన్‌స్టాల్ చేయకపోతే లేదా మీరు దాన్ని ఉపయోగించకూడదనుకుంటే, మీరు బదులుగా ఫోన్ కాల్, SMS సందేశం లేదా మీ భద్రతా కీని ఎంచుకోవచ్చు. దీనికి గూగుల్ కి మీ మొబైల్ ఫోన్ నంబర్ ఇవ్వడం అవసరం.
 • మీరు గూగుల్ ప్రాంప్ట్‌కు ప్రతిస్పందించి, ధృవీకరణ కోడ్‌ను నమోదు చేసిన తర్వాత, మీరు రెండు-కారకాల ప్రామాణీకరణను ప్రారంభించాలనుకుంటున్నారా లేదా అని అడుగుతారు. నీలిరంగు టర్న్ ఆన్ బటన్‌ను క్లిక్ చేయండి మరియు అది ప్రారంభమవుతుంది.

మీరు ఇప్పుడు పేజీని క్రిందికి స్క్రోల్ చేస్తే, మీరు బ్యాకప్ కోడ్‌లు మరియు ప్రామాణీకరణ అనువర్తనం అనే రెండు విభాగాలను చూస్తారు. ఇవి ఏర్పాటు చేయబోయే తదుపరి రెండు విభాగాలు.

 • బ్యాకప్ కోడ్‌లపై క్లిక్ చేయండి మరియు పది కోడ్‌లతో ఒక చిన్న పెట్టె తెరవబడుతుంది. సహజంగానే నేను నా కోడ్‌లలో కొంత భాగాన్ని అస్పష్టం చేస్తున్నాను కాబట్టి మీరు వాటిని చూడలేరు మరియు వాటిని ఉపయోగించలేరు! జాబితాను డౌన్‌లోడ్ చేసి, చాలా సురక్షితమైన స్థలంలో ఉంచండి. మీరు మీ ఫోన్‌ను కోల్పోతే, ఈ బ్యాకప్ కోడ్‌లు మీ ఖాతాలోకి మీ ఏకైక మార్గం.
 • ఇప్పుడు ప్రామాణీకరణ అనువర్తన విభాగానికి వెళ్ళండి. మొదట, మీకు ఏ రకమైన ఫోన్ ఉందని అడుగుతారు.
 • మిమ్మల్ని మళ్లీ సైన్ ఇన్ చేయమని అడుగుతారు. మీరు అలా చేసిన తర్వాత, స్క్రీన్ పైభాగంలో QR కోడ్ కనిపిస్తుంది.
 • ఇప్పుడు మీ ఫోన్‌లో ప్రామాణీకరణ అనువర్తనాన్ని తెరవండి మరియు ఎగువన, మీరు కుడి ఎగువ భాగంలో ప్లస్ చిహ్నాన్ని చూస్తారు. దానిపై నొక్కండి.
 • ప్రామాణీకరణ స్క్రీన్ దిగువన, మీరు రెండు ఎంపికలను చూస్తారు – స్కాన్ బార్‌కోడ్ మరియు మాన్యువల్ ఎంట్రీ. స్కాన్ బార్‌కోడ్‌ను ఎంచుకోండి.
 • మీ ఫోన్ స్క్రీన్‌ను QR కోడ్ వద్ద సూచించండి మరియు అది వెంటనే సందడి చేస్తుంది. 2FA సంఖ్య ఇప్పుడు మీ ప్రామాణీకరణ తెరపై కనిపిస్తుంది.
 • మీరు ఈ సంఖ్యను మీ గూగుల్ ఖాతా యొక్క ప్రామాణీకరణ విభాగంలో నమోదు చేయాలి. మీరు పూర్తి చేసిన తర్వాత, 2FA సెటప్ చేయబడుతుంది. ఇప్పటి నుండి, మీరు మీ గూగుల్ ఖాతాలోకి లాగిన్ అయిన ప్రతిసారీ, మీకు 2FA కోడ్ కోసం ప్రాంప్ట్ చేయబడుతుంది, కానీ మీరు మీ ప్రైవేట్ హోమ్ కంప్యూటర్ వంటి “విశ్వసనీయ పరికరాలను” వైట్‌లిస్ట్ చేయవచ్చు.

మీరు గమనిస్తే, రెండు-కారకాల ప్రామాణీకరణ రాకెట్ సైన్స్ కాదు, ముఖ్యంగా గూగుల్ ఆథెంటికేటర్ అనువర్తనంతో. దీనికి సెట్టింగులలో కొంచెం ఉక్కిరిబిక్కిరి కావాలి మరియు మీ ఫోన్‌తో కొంచెం సెటప్ అవసరం.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *