ఎక్సెల్ లో షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణను ఉపయోగించి ఫార్మాట్ సెల్స్.

మీరు ఎక్సెల్ యొక్క పాత సంస్కరణలను ఉపయోగించడం అలవాటు చేసుకుంటే, ఎక్సెల్ 2007, 2010 మరియు 2013 లోని షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ ఎంపికలు మిమ్మల్ని ఆశ్చర్యపరుస్తాయి. కాబట్టి మీరు షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణను ఉపయోగించి ఎందుకు బాధపడాలనుకుంటున్నారు? ఎక్సెల్ యొక్క ఈ లక్షణాన్ని ఉపయోగించడాన్ని నేను ఇష్టపడటానికి ఇక్కడ కొన్ని కారణాలు ఉన్నాయి:

  1. మీ డేటాను మరింత ఆకర్షణీయంగా మార్చడానికి.
  2. మీ స్ప్రెడ్‌షీట్‌లను ఒక చూపులో సులభంగా అర్థం చేసుకోవడానికి.
  3. సమస్య పరిష్కారంలో సహాయం కోసం కొన్ని రకాల సంఖ్యలను గుర్తించడం.
  4. మీ డేటా నుండి తీర్మానాలు చేయడంలో మీకు సహాయం చేయడానికి.
  5. ఆకుపచ్చ మరియు ఎరుపు రంగులను ఉపయోగించడం ద్వారా వినియోగదారుకు “మంచి” లేదా “చెడు” ఏమిటో దృశ్యమానంగా ప్రదర్శించడం.

ఇప్పుడు, మీరు మీ స్వంత ప్రమాణాల ఆధారంగా ప్రతి కణాన్ని ఒక పరిధిలో ఫార్మాట్ చేయడానికి షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణను ఉపయోగించవచ్చు (మరియు ఎంచుకోవడానికి చాలా ఆకృతీకరణ ఎంపికలు ఉన్నాయి). ఉదాహరణకు, మీకు లాభం షీట్ ఉంటే మరియు మీరు $ 200 కంటే ఎక్కువ లాభాలను ఆకుపచ్చగా మరియు అన్ని లాభాలు $ 200 కంటే తక్కువ పసుపు మరియు అన్ని నష్టాలను ఎరుపుగా కలర్ చేయాలనుకుంటే, మీరు మీ కోసం అన్ని పనులను త్వరగా చేయడానికి షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణను ఉపయోగించవచ్చు. .

ఎక్సెల్ లో షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ (Conditional Formatting in Excel)

షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ గణనీయమైన డేటాను త్వరగా మరియు సులభంగా ఫార్మాట్ చేయడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది – ఇంకా వివిధ రకాల డేటాను వేరు చేయగలుగుతుంది. మైక్రోసాఫ్ట్ ఎక్సెల్ మీ కోసం ఆటో-ఫార్మాట్ చేయడానికి అనుమతించే ఫార్మాటింగ్ ఎంపికల కోసం మీరు నియమాలను సృష్టించవచ్చు. మీరు నిజంగా మూడు సాధారణ దశలను మాత్రమే అనుసరించాలి.

దశ 1: మీరు ఫార్మాట్ చేయదలిచిన కణాలను ఎంచుకోండి.

దశ 2: హోమ్ మెనూ, స్టైల్స్ విభాగం కింద షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ బటన్‌ను క్లిక్ చేయండి.

దశ 3: మీ నియమాలను ఎంచుకోండి. ఎగువన హైలైట్ సెల్స్ రూల్స్ మరియు టాప్ / బాటమ్ రూల్స్ ఉన్నాయి, అవి విలువలతో పోలికలు చేయడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తాయి. ఈ ఉదాహరణ కోసం, మేము మూడు నియమాలను విధించాము. మొదటిది $ 200 కంటే ఎక్కువ విలువ ఏదైనా ఆకుపచ్చగా ఉంటుంది.

డేటాసెట్‌ను మరొక డేటాసెట్‌తో పోల్చడానికి హైలైట్ సెల్స్ రూల్స్ విభాగం మాత్రమే ఉపయోగించబడుతుందని గమనించాలి. మిగతావన్నీ మీరు హైలైట్ చేసిన ఒక డేటాసెట్‌ను ఉపయోగిస్తాయి మరియు ఒకదానికొకటి విలువలను సరిపోల్చండి. ఉదాహరణకు, గ్రేటర్ దాన్ నియమాన్ని ఉపయోగిస్తున్నప్పుడు, నేను A1 నుండి A20 వరకు విలువలను ఒక నిర్దిష్ట సంఖ్యతో పోల్చవచ్చు లేదా నేను A1 నుండి A20 ను B1 నుండి B20 కి పోల్చవచ్చు.

అదే తర్కం రెండవ మరియు మూడవ నియమాలకు వర్తించబడింది. రెండవ నియమం ఏమిటంటే $ 0 మరియు $ 200 మధ్య ఏదైనా పసుపు ఆకృతీకరించబడింది. మూడవ నియమం ఏమిటంటే $ 0 కంటే తక్కువ ఏదైనా ఎరుపు రంగులో ఫార్మాట్ చేయబడింది. పూర్తయిన స్ప్రెడ్‌షీట్‌లో కొంత భాగం ఎలా ఉంటుందో ఇక్కడ ఉంది.

మీకు ఈ ఆకృతీకరణ ఎంపికలు నచ్చకపోతే, ఎక్సెల్ మీరు ఉపయోగించగల అనేక కొత్త షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ ఎంపికలను కలిగి ఉంది. ఉదాహరణకు, మీరు రంగు బాణాలు (ఐకాన్ సెట్స్), రెండవ ఉదాహరణ (డేటా బార్స్) వంటి బార్ చార్టులు లేదా చివరి ఉదాహరణ (కలర్ స్కేల్స్) వంటి స్వయంచాలకంగా ఎంచుకున్న రంగుల శ్రేణి వంటి చిహ్నాలను చేర్చవచ్చు. ఈ మూడు ఎంపికలు ఒకే డేటాసెట్ నుండి విలువలను మాత్రమే పోలుస్తాయి. మీరు A1 నుండి A20 ను ఎంచుకుంటే, అది ఆ విలువలను ఒకదానితో ఒకటి పోల్చుతుంది.

మీ కణాలు షరతులతో ఆకృతీకరించబడకూడదని మీరు తరువాత నిర్ణయించుకుంటే, మీరు చేయాల్సిందల్లా ఆకృతీకరణను క్లియర్ చేయడమే. దీన్ని చేయడానికి, షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ బటన్‌ను ఎంచుకుని, క్లియర్ రూల్స్ ఎంచుకోండి. అప్పుడు, మీరు ఎంచుకున్న కణాల నుండి లేదా మొత్తం వర్క్‌షీట్ నుండి నియమాలను క్లియర్ చేయాలనుకుంటున్నారా అని ఎంచుకోండి.

అలాగే, మీరు అనేక నియమాలను సృష్టించినట్లయితే, మీరు ఏ కణాలకు ఏ నియమాలను వర్తింపజేసారో మీరు మర్చిపోవచ్చు. ఒకే కణాల సమూహానికి మీరు చాలా నియమాలను వర్తింపజేయవచ్చు కాబట్టి, ప్రత్యేకంగా వేరొకరు స్ప్రెడ్‌షీట్‌ను సృష్టించినట్లయితే ఇది చాలా గందరగోళంగా మారుతుంది. అన్ని నియమాలను చూడటానికి, షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ బటన్‌పై క్లిక్ చేసి, ఆపై నియమాలను నిర్వహించుపై క్లిక్ చేయండి.

మీరు ఒకే శ్రేణి కణాలకు ఒకటి కంటే ఎక్కువ నియమాలను వర్తింపజేసినప్పుడు, నియమాలు అధిక ప్రాధాన్యత నుండి తక్కువ ప్రాధాన్యత వరకు క్రమబద్ధీకరించబడతాయి. అప్రమేయంగా, జోడించిన సరికొత్త నియమానికి అధిక ప్రాధాన్యత ఉంటుంది. మీరు రూల్‌పై క్లిక్ చేసి, ఆపై పైకి మరియు క్రిందికి బాణం బటన్లను ఉపయోగించి ఆర్డర్‌ను మార్చవచ్చు. అలాగే, మీరు ఎగువన డ్రాప్‌డౌన్ క్లిక్ చేసి, ప్రస్తుత ఎంపిక కోసం లేదా వర్క్‌బుక్‌లోని ప్రతి షీట్ కోసం నియమాలను చూడవచ్చు.

స్టాప్ ఇఫ్ ట్రూ అనే చెక్‌బాక్స్ కూడా ఉంది, ఇది చాలా క్లిష్టంగా ఉన్నందున నేను ఇక్కడ వివరంగా చెప్పను. అయితే, మీరు ఈ పోస్ట్‌ను మైక్రోసాఫ్ట్ నుండి చాలా వివరంగా వివరించవచ్చు.

కొత్త షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ ఎంపికలు ఎక్సెల్ 2010

ఎక్సెల్ 2007 లో చేర్చబడిన షరతులతో కూడిన ఫార్మాటింగ్ విషయానికి వస్తే ఎక్సెల్ 2010 లో ప్రతిదీ ఒకే విధంగా ఉంటుంది. అయినప్పటికీ, ఒక క్రొత్త ఫీచర్ ఉంది, అది నిజంగా మరింత శక్తివంతంగా చేస్తుంది.

హైలైట్ సెల్స్ రూల్స్ విభాగం అదే స్ప్రెడ్‌షీట్‌లోని ఒక సెట్ డేటాను మరొక డేటాతో పోల్చడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది అని ఇంతకు ముందు నేను చెప్పాను. 2010 లో, మీరు ఇప్పుడు అదే వర్క్‌షీట్‌లో మరొక వర్క్‌షీట్‌ను సూచించవచ్చు. మీరు ఎక్సెల్ 2007 లో దీన్ని చేయడానికి ప్రయత్నిస్తే, ఇది మరొక వర్క్‌షీట్ నుండి డేటాను ఎంచుకోవడానికి మిమ్మల్ని అనుమతిస్తుంది, కానీ మీరు చివరిలో సరే క్లిక్ చేయడానికి ప్రయత్నించినప్పుడు మీకు దోష సందేశం ఇస్తుంది.

ఎక్సెల్ 2010 లో, మీరు ఇప్పుడు దీన్ని చెయ్యవచ్చు, కానీ ఇది కొంచెం గమ్మత్తైనది కాబట్టి నేను దీన్ని దశల వారీగా వివరించబోతున్నాను. నాకు రెండు వర్క్‌షీట్‌లు ఉన్నాయని మరియు ప్రతి షీట్‌లో లాభం వంటి వాటి కోసం బి 2 నుండి బి 12 వరకు డేటా ఉందని చెప్పండి. షీట్ 1 నుండి బి 2 నుండి బి 12 విలువలు షీట్ 2 యొక్క బి 2 నుండి బి 12 విలువల కంటే ఎక్కువగా ఉన్నాయని నేను చూడాలనుకుంటే, నేను మొదట షీట్ 1 లోని బి 2 నుండి బి 12 విలువలను ఎన్నుకుంటాను, ఆపై హైలైట్ సెల్స్ రూల్స్ కింద గ్రేట్ దాన్ పై క్లిక్ చేస్తాను.

ఇప్పుడు నేను పైన చూపిన సెల్ రిఫరెన్స్ బటన్ పై క్లిక్ చేయండి. బాక్స్ మారుతుంది మరియు కర్సర్ ఐకాన్ వైట్ క్రాస్ అవుతుంది. ఇప్పుడు ముందుకు వెళ్లి షీట్ 2 పై క్లిక్ చేసి, సెల్ B2 ను మాత్రమే ఎంచుకోండి. B2 నుండి B12 యొక్క మొత్తం పరిధిని ఎంచుకోవద్దు.

బాక్స్ ఇప్పుడు = షీట్ 2! $ B $ 2 విలువను కలిగి ఉందని మీరు చూస్తారు. మేము దీన్ని = షీట్ 2! $ B2 గా మార్చాల్సిన అవసరం ఉంది. సాధారణంగా, 2 కి ముందు వచ్చే $ ను వదిలించుకోండి. ఇది కాలమ్‌ను స్థిరంగా ఉంచుతుంది, కానీ అడ్డు వరుస సంఖ్య స్వయంచాలకంగా మారడానికి అనుమతిస్తుంది. ఏ కారణం చేతనైనా, ఇది మొత్తం పరిధిని ఎంచుకోవడానికి మిమ్మల్ని అనుమతించదు.

సెల్ రిఫరెన్స్ బటన్‌ను మళ్లీ క్లిక్ చేసి, ఆపై సరి క్లిక్ చేయండి. ఇప్పుడు షీట్ 1 కంటే ఎక్కువ ఉన్న షీట్ 1 లోని విలువలు మీరు ఎంచుకున్న ఫార్మాటింగ్ ఎంపికల ప్రకారం ఫార్మాట్ చేయబడతాయి.

ఆశాజనక, అన్ని అర్ధమే! ఎక్సెల్ 2013 ను చూసినప్పుడు, షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ విషయానికి వస్తే కొత్త ఫీచర్లు ఉన్నట్లు అనిపించదు. చివరి చిట్కాగా, డిఫాల్ట్ నియమాలు మీరు సాధించడానికి ప్రయత్నిస్తున్న దానితో సరిపోలడం లేదని మీకు అనిపిస్తే, మీరు క్రొత్త నియమం ఎంపికను క్లిక్ చేసి మొదటి నుండి ప్రారంభించవచ్చు. క్రొత్త నియమాన్ని రూపొందించడంలో గొప్ప విషయం ఏమిటంటే, మీరు ఏ కణాలను ఫార్మాట్ చేయాలో నిర్ణయించడానికి ఒక సూత్రాన్ని ఉపయోగించవచ్చు, ఇది చాలా శక్తివంతమైనది.

షరతులతో కూడిన ఆకృతీకరణ ఉపరితలంపై చాలా సులభం మరియు సరళంగా కనిపిస్తున్నప్పటికీ, మీ డేటా మరియు మీ అవసరాలను బట్టి ఇది చాలా క్లిష్టంగా మారుతుంది. మీకు ఏవైనా ప్రశ్నలు ఉంటే, వ్యాఖ్యను సంకోచించకండి. ఆనందించండి!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *