విండోస్ బూట్ టైమ్స్ వేగవంతం చేయడానికి 14 మార్గాలు.

ప్రతి రోజు మిలియన్ల విండోస్ యంత్రాలు బూట్ అవుతాయి మరియు ప్రతిరోజూ మిలియన్ల మంది ప్రజలు డెస్క్‌టాప్‌లోకి విండోస్ లోడ్ అవుతుందా అని ఎదురుచూడటం ద్వారా పనిలేకుండా కూర్చుంటారు. చాలా విండోస్ పిసిలు ఎంత నెమ్మదిగా బూట్ అవుతాయో పరిగణనలోకి తీసుకొని వృధా చేసే సమయాన్ని వారాలలో కొలవవచ్చు! కృతజ్ఞతగా, మీ కంప్యూటర్ యొక్క బూట్ సమయాన్ని వేగవంతం చేయడానికి మీరు చాలా దశలు తీసుకోవచ్చు.

ఈ వ్యాసంలో, నేను 14 సంవత్సరాలుగా నా PC ని వేగవంతం చేశాను మరియు అవి మీ కోసం కూడా పని చేస్తాయని మీరు ఆశిస్తారు. కొన్ని మీరు వెంటనే అమలు చేయవచ్చు, మరికొందరు కొత్త హార్డ్‌వేర్ కొనడం లేదా మీ ఆపరేటింగ్ సిస్టమ్‌ను మార్చడం అవసరం. క్రొత్త కంప్యూటర్‌ను కొనుగోలు చేయడం గురించి నేను చెప్పను. మీ ప్రస్తుత సెటప్‌ను తీవ్రంగా మార్చకుండా బూట్ సమయాన్ని వేగవంతం చేయడం పాయింట్.

మేము జాబితాకు రాకముందు, బూట్ సమయాన్ని మెరుగుపరచడానికి కొన్ని చిట్కాలపై నేను వేర్వేరు కథనాలను వ్రాశానని చెప్పాలనుకుంటున్నాను, కాబట్టి ప్రతి లింక్‌ను తనిఖీ చేయడం మంచిది, ఎందుకంటే ఇది ఎలా అమలు చేయాలనే దానిపై వివరంగా ఉంటుంది ప్రత్యేక సలహా.

డిస్క్ స్థలాన్ని ఖాళీ చేయండి (Free Up Disk Space)

నెమ్మదిగా నడుస్తున్న ఏ కంప్యూటర్‌లోనైనా నేను చేసే మొదటి పని డిస్క్ స్థలాన్ని శుభ్రపరుస్తుంది ఎందుకంటే నేను ever హించిన దానికంటే ఎక్కువసార్లు అపరాధిగా ఉంటానని నేను కనుగొన్నాను. రీసైకిల్ బిన్, సిస్టమ్ రిస్టోర్, హైబర్నేషన్ ఫైల్, బ్యాకప్ చేసిన సర్వీస్ ప్యాక్ ఫైల్స్, తరువాత విన్ఎక్స్ఎస్ఎస్ ఫోల్డర్, టెంప్ డైరెక్టరీలు వంటి డిస్క్ స్థలాన్ని ఉపయోగించుకునే విండోస్ యొక్క చాలా లక్షణాలు ఉన్నాయి.

ఆ పైన, మీరు చాలా హార్డ్ డేటాను మీ హార్డ్ మీద కూర్చోబెట్టవచ్చు, మీరు బాహ్య హార్డ్ డ్రైవ్‌కు వెళ్లవచ్చు లేదా డూప్లికేట్ ఫైల్స్ లాగా తొలగించవచ్చు. మీ హార్డ్ డ్రైవ్ నుండి పైన పేర్కొన్న అన్ని అంశాలను క్లియర్ చేయడానికి నా మునుపటి పోస్ట్లను చూడండి:

విండోస్‌లో ఫ్రీ అప్ డిస్క్ స్పేస్

WinSxS ఫోల్డర్ యొక్క పరిమాణాన్ని తగ్గించండి

నకిలీ ఫైళ్ళు మరియు ఫోటోలను తొలగించండి

విజువల్ ఎఫెక్ట్‌లను నిలిపివేయండి (Disable Visual Effects)

చాలా ఆధునిక PC లలో, ఈ చిట్కా నిజంగా పెద్ద తేడా చేయదు, కానీ ఒక పాత యంత్రాలు, ఇది చాలా పెద్ద తేడాను కలిగిస్తుంది. మీకు మంచి కంప్యూటర్ ఉంటే అది కూడా ఒక వైవిధ్యాన్ని కలిగిస్తుంది, కానీ గజిబిజి గ్రాఫిక్స్ కార్డ్.

విండోస్‌లో విజువల్ ఎఫెక్ట్‌లను నిలిపివేయడం ప్రాథమికంగా మీ కంప్యూటర్ విండోస్ 2000 లాగా కనిపిస్తుంది ఎందుకంటే ఇది ఏరో థీమ్‌ను వదిలించుకుంటుంది మరియు అన్ని పారదర్శకత మరియు యానిమేషన్లను తొలగిస్తుంది. బూట్ సమయాల విషయానికి వస్తే, విజువల్ ఎఫెక్ట్‌లను నిలిపివేయడం డెస్క్‌టాప్‌ను కొద్దిగా వేగంగా తెస్తుంది.

విండోస్‌లో విజువల్ ఎఫెక్ట్‌లను నిలిపివేయండి

పేజింగ్ ఫైల్‌ను ఆప్టిమైజ్ చేయండి (Optimize Paging File)

పేజింగ్ ఫైల్ ఎల్లప్పుడూ విండోస్‌లో ఒక ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది మరియు చాలా మంది పేజింగ్ ఫైల్‌తో ఎప్పుడూ గందరగోళం చెందకపోయినా, విండోస్ పనితీరును పెంచడానికి మరియు సరిగ్గా కాన్ఫిగర్ చేయబడితే బూట్ సమయాన్ని తగ్గించడానికి దీనిని ఉపయోగించవచ్చు.

మీ కంప్యూటర్‌లో ఎక్కువ ర్యామ్ లేకపోతే పేజింగ్ ఫైల్‌ను ఆప్టిమైజ్ చేయడం చాలా ముఖ్యం. 4GB RAM కంటే తక్కువ ఏదైనా పేజింగ్ ఫైల్‌తో ఆడటానికి తగినంత కారణం.

విండోస్‌లో పేజింగ్ ఫైల్‌ను ఆప్టిమైజ్ చేయండి

మరిన్ని RAM ని ఇన్‌స్టాల్ చేయండి (Install More RAM)

నేను కోర్ i3, i5 లేదా i7 ప్రాసెసర్‌లతో విండోస్ 8 ను నడుపుతున్న చాలా ఆధునిక యంత్రాలలోకి ప్రవేశించాను, కాని 2 లేదా 4 GB ర్యామ్‌తో మాత్రమే మేనేజింగ్ చేస్తున్నాను! 4 జిబి చెడ్డది కాదు మరియు చాలా మందికి సరిపోతుంది, కానీ ఏ ఆధునిక కంప్యూటర్ అయినా వ్యవస్థాపించబడిన దానికంటే తక్కువ ర్యామ్ కలిగి ఉండటానికి కారణం లేదు.

మీరు డెస్క్‌టాప్‌లో 64-బిట్ విండోస్‌ను నడుపుతుంటే, మీరు 8 GB RAM కోసం షూట్ చేయడానికి ప్రయత్నించాలి. మీకు 32-బిట్ OS ఉంటే, విండోస్ ఏమైనప్పటికీ 4 GB కంటే ఎక్కువ ర్యామ్‌ను చూడదు, కనుక ఇది మీరు ఇన్‌స్టాల్ చేసి ఉండాలి.

మీరు 32-బిట్ లేదా 64-బిట్ విండోస్ నడుపుతున్నారో లేదో నిర్ణయించండి

డిఫ్రాగ్మెంట్ హార్డ్ డ్రైవ్ (Defragment Hard Drive)

విండోస్ 7 మరియు విండోస్ 8 స్వయంచాలకంగా హార్డ్ డ్రైవ్‌లను డిఫ్రాగ్మెంట్ చేస్తున్నందున, విస్టా లేదా ఎక్స్‌పి వంటి పాత విండోస్ వెర్షన్‌లను నడుపుతున్న వారికి ఈ ప్రత్యేక చిట్కా సహాయపడుతుంది.

అలాగే, మీరు సాంప్రదాయ హార్డ్ డ్రైవ్‌కు బదులుగా SSD (సాలిడ్ స్టేట్ డ్రైవ్) ఉపయోగిస్తుంటే, మీరు డ్రైవ్‌ను డిఫ్రాగ్మెంట్ చేయకుండా చూసుకోవాలి.

విండోస్‌లో డిఫ్రాగ్‌మెంట్ హార్డ్ డ్రైవ్‌లు

మీరు ఒక SSD ని డిఫ్రాగ్ చేయాలా?

ప్రారంభ కార్యక్రమాలను నిలిపివేయండి (Disable Startup Programs)

ప్రారంభ విండోస్ బూట్ సమయాలలో ప్రారంభ కార్యక్రమాలు ఇతర ప్రధాన కారకాలు. టాస్క్‌బార్ యొక్క నోటిఫికేషన్ ప్రాంతంలో 5 ఐకాన్‌లకు పైగా కనిపించే వ్యక్తులలో మీరు ఒకరు అయితే, మీ బూట్ సమయం బహుశా తగ్గించవచ్చు. విండోస్ యొక్క ప్రతి సంస్కరణతో వచ్చే MSCONFIG యుటిలిటీని ఉపయోగించి, మీరు ప్రారంభ ప్రోగ్రామ్‌లను త్వరగా మరియు సులభంగా నిలిపివేయవచ్చు.

అడోబ్, డ్రాప్‌బాక్స్, గూగుల్ అప్‌డేట్ వంటి మూడవ పార్టీ ప్రోగ్రామ్‌ల కోసం చాలా స్టార్టప్ ప్రోగ్రామ్‌లను నిలిపివేయవచ్చు. మీరు వీటిని ఉపయోగించాల్సిన అవసరం వచ్చినప్పుడు మీరు ఇవన్నీ మానవీయంగా అమలు చేయవచ్చు, తద్వారా విండోస్ లోడ్ కావడానికి ఎంత సమయం పడుతుంది.

Windows లో ప్రారంభ ప్రోగ్రామ్‌లను నిలిపివేయండి

MSCONFIG ఎలా ఉపయోగించాలి

ప్రోగ్రామ్‌లను అన్‌ఇన్‌స్టాల్ చేయండి (Uninstall Programs)

ప్రారంభ ప్రోగ్రామ్‌లను నిలిపివేయడంతో పాటు, మీరు ఇకపై ఉపయోగించని లేదా అవసరం లేని ప్రోగ్రామ్‌లను కూడా అన్‌ఇన్‌స్టాల్ చేయాలి. అభిమానిపై దుమ్ము వంటి వ్యక్తుల కంప్యూటర్లలో కూర్చునే సంవత్సరాల నుండి టన్నుల మరియు టన్నుల అనువర్తనాలతో చాలా PC లను నేను చూశాను. మీరు ఆ ప్రోగ్రామ్‌లను వదిలించుకోవాల్సిన సమయం వస్తుంది ఎందుకంటే అవి బూట్ ప్రాసెస్‌ను మందగించే రిజిస్ట్రీ ఎంట్రీలను జోడిస్తాయి.

ప్రోగ్రామ్‌లను స్వయంచాలకంగా అన్‌ఇన్‌స్టాల్ చేయండి లేదా తొలగించండి

క్లీనప్ యుటిలిటీలను అమలు చేయండి (Run Cleanup Utlities)

కొన్ని ప్రోగ్రామ్‌లను అన్‌ఇన్‌స్టాల్ చేయడంలో మీరు ఎదుర్కొనే ఒక సమస్య ఏమిటంటే, వారు సృష్టించిన రిజిస్ట్రీ ఎంట్రీలు తప్పనిసరిగా తొలగించబడవు. ఆ రకమైన సందర్భాల్లో, CCleaner వంటి క్లీనప్ యుటిలిటీని అమలు చేయమని నేను ఎల్లప్పుడూ సిఫార్సు చేస్తున్నాను ఎందుకంటే అవి చాలా సురక్షితమైనవి మరియు బూట్ సమయాల్లో తేడా కలిగిస్తాయి.

PC ని శుభ్రపరచడానికి మరియు వేగవంతం చేయడానికి సాఫ్ట్‌వేర్

SSD కి అప్‌గ్రేడ్ చేయండి (Upgrade to an SSD)

నేను చాలా హార్డ్‌వేర్ అంశాలను ప్రస్తావించదలచుకోలేదు, కానీ ఇది భారీ ప్రయోజనాలతో చాలా చౌకైన ఎంపిక. మీరు ఈ రోజు $ 100 కన్నా తక్కువకు 64 లేదా 128 జిబి ఎస్‌ఎస్‌డిని పట్టుకోవచ్చు మరియు ఆ డ్రైవ్‌లో విండోస్‌ను మాత్రమే ఇన్‌స్టాల్ చేయవచ్చు. సహజంగానే, మీ ప్రస్తుత ఇన్‌స్టాలేషన్‌ను తరలించడం లేదా మొదటి నుండి ఇన్‌స్టాల్ చేయడం చాలా పని, కాబట్టి ఇది ప్రతి ఒక్కరూ చేయగలిగేది కాదు, అయితే ఇది ఖచ్చితంగా షాట్ విలువైనది.

ఒక SSD నా విండోస్ 7 మెషీన్‌లో బూట్ సమయాన్ని గణనీయంగా మెరుగుపరిచింది మరియు ఇది విండోస్‌లో రన్నింగ్ ప్రోగ్రామ్‌లను చాలా వేగంగా చేస్తుంది. ఇది అంత తేలికైన పని కానప్పటికీ, నేను ఇక్కడ పేర్కొన్న చాలా సాఫ్ట్‌వేర్ చిట్కాల కంటే ఇది మీకు మంచి రాబడిని ఇస్తుంది.

విండోస్ 8.1 కు అప్‌గ్రేడ్ చేయండి (Upgrade to Windows 8.1)

నాతో సహా చాలా మంది విండో 8 ని ద్వేషిస్తున్నప్పటికీ, ఇది చాలా వేగంగా బూట్ అవుతుంది. నేను కోర్ ఐ 3 ప్రాసెసర్‌తో మూడేళ్ల నాటి యంత్రాన్ని కలిగి ఉన్నాను, చౌకైన ఎస్‌ఎస్‌డితో 4 జిబి ర్యామ్ మరియు విండోస్ 8 బూట్లు పూర్తి షట్డౌన్ నుండి డెస్క్‌టాప్ వరకు పూర్తి 10 సెకన్లలో లోడ్ అవుతాయి. అదే హార్డ్‌వేర్ (డ్యూయల్ బూట్) లోని నా విండోస్ 7 మెషీన్ 45 సెకన్లు పడుతుంది.

విండోస్ 8.1 ఇప్పుడు బాధించే ప్రారంభ స్క్రీన్‌ను దాటవేస్తుంది మరియు మిమ్మల్ని డెస్క్‌టాప్‌లోకి తీసుకువస్తుంది, అయితే దీనికి నిజమైన ప్రారంభ బటన్ లేదు. ఇది విండోస్ 10 లో తిరిగి ప్రవేశిస్తోంది, కాని OS విడుదలయ్యే ముందు మనం 2015 చివరి వరకు వేచి ఉండాలి. ఎలాగైనా, మీరు విండోస్ 8 యొక్క చికాకుతో జీవించగలిగితే, మీరు సెమీ-పాత హార్డ్‌వేర్‌తో కూడా బూట్ సమయంలో భారీ తగ్గింపును చూస్తారు.

BIOS సెట్టింగులను మార్చండి (Change BIOS Settings)

మీ కంప్యూటర్ మొదట బూట్ అయినప్పుడు, ఇది BIOS ని లోడ్ చేస్తుంది, ఇది ఆపరేటింగ్ సిస్టమ్‌ను లోడ్ చేస్తుంది. ఈ నిర్దిష్ట దశలో గణనీయమైన మొత్తంలో బూట్ సమయం గడపవచ్చు మరియు ఇప్పటివరకు పేర్కొన్న చిట్కాలు ఏవీ ఈ ప్రక్రియను వేగవంతం చేయడంలో సహాయపడవు.

ఎందుకంటే, BIOS మదర్‌బోర్డులోని మెమరీ చిప్‌లో నిల్వ చేయబడుతుంది మరియు అందువల్ల సిస్టమ్‌లోని RAM, హార్డ్ డ్రైవ్ వంటి హార్డ్‌వేర్‌తో సహా మరేదైనా ప్రభావితం కాదు. BIOS ప్రక్రియను వేగవంతం చేయడానికి ప్రాథమికంగా రెండు మార్గాలు ఉన్నాయి: బూట్ క్రమాన్ని మార్చండి, తద్వారా OS తో హార్డ్ డ్రైవ్ మొదట జాబితా చేయబడుతుంది మరియు శీఘ్ర బూట్‌ను ప్రారంభిస్తుంది, ఇది బూట్ ప్రాసెస్‌లో ప్రారంభంలో చేసిన అన్ని హార్డ్‌వేర్ తనిఖీలను నిలిపివేస్తుంది.

మీ BIOS దీనికి మద్దతు ఇస్తుందో లేదో చూడటానికి మీరు గూగుల్ చుట్టూ ఉండాలి లేదా మీరు F2 ని నొక్కడం ద్వారా BIOS లోకి ప్రవేశించవచ్చు లేదా ప్రారంభంలో మీకు చెప్పే ఏ కీని అయినా చూడవచ్చు. మీరు చాలా కాలం లేదా ఎప్పుడైనా చేయకపోతే BIOS ను అప్‌గ్రేడ్ చేయడం కూడా విలువైనదే కావచ్చు.

PC ని నవీకరించండి (Keep PC Updated)

విండోస్ లోడ్ అయినప్పుడు, మీ యుఎస్‌బి పోర్ట్‌లు, గ్రాఫిక్స్ కార్డ్, సౌండ్ కార్డ్, హార్డ్ డ్రైవ్, నెట్‌వర్క్ కార్డ్, మెమరీ చిప్స్ మొదలైనవి సరిగ్గా పనిచేస్తాయని నిర్ధారించుకోవడానికి ఇది చాలా డ్రైవర్లను లోడ్ చేయాలి.

తాజా సంస్కరణల్లో పరిష్కారాలు, వేగ మెరుగుదలలు, అనుకూలత మెరుగుదలలు మొదలైనవి ఉన్నందున ఈ డ్రైవర్లన్నింటినీ నవీకరించడం చాలా ముఖ్యం. కృతజ్ఞతగా, మీ కోసం డ్రైవర్లను స్వయంచాలకంగా నవీకరించగల సాఫ్ట్‌వేర్ సాధనాలు చాలా ఉన్నాయి.

అదనంగా, మీరు ఎల్లప్పుడూ కంట్రోల్ పానెల్‌లోని విండోస్ అప్‌డేట్ సాధనాన్ని ఉపయోగించి తాజా విండోస్ నవీకరణలను ఇన్‌స్టాల్ చేయాలి.

పరికర డ్రైవర్లను స్వయంచాలకంగా నవీకరించండి

అనవసరమైన హార్డ్‌వేర్‌ను నిలిపివేయండి (Disable Unneeded Hardware)

స్టార్టప్‌లో విండోస్ లోడ్ చేయాల్సిన డ్రైవర్ల సంఖ్యను మీరు తగ్గించగలిగితే, మీరు బూట్ సమయాన్ని కూడా తగ్గిస్తారు. మీరు పరికర నిర్వాహికిలోకి వెళితే, మీరు వాటిని ఇకపై ఉపయోగించకపోతే మీరు నిలిపివేయగల కొన్ని అంశాలు ఉన్నాయని మీరు చూస్తారు.

నేను డిసేబుల్ చేసిన కొన్ని వస్తువులలో ఫ్లాపీ డిస్క్ డ్రైవ్‌లు మరియు కంట్రోలర్లు, బ్లూటూత్ కంట్రోలర్లు మరియు రేడియోలు, మోడెములు మరియు వర్చువల్ వైఫై ఎడాప్టర్లు ఉన్నాయి. సహజంగానే, మీరు ఉపయోగించబోతున్నారని మీకు తెలిసిన అంశాలను మాత్రమే నిలిపివేయాలనుకుంటున్నారు. నా డెస్క్‌టాప్‌లో నేను ఎప్పుడూ బ్లూటూత్‌ను ఉపయోగించను, కాబట్టి వనరులను ఎందుకు వృధా చేయాలి?

స్థిర IP చిరునామాను ఉపయోగించండి (Use a Static IP Address)

ఈ చిట్కా గురించి నేను మొదట విన్నప్పుడు నేను నిజంగా నమ్మలేదు, కాని నేను దీన్ని నా కంప్యూటర్‌లో ప్రయత్నించినప్పుడు, కొన్ని సెకన్ల బూట్ సమయం నుండి గుండు చేయడాన్ని చూసి నేను ఆశ్చర్యపోయాను. స్పష్టంగా, బూట్ అప్‌లో IP చిరునామాను పొందడానికి మీ కంప్యూటర్ రౌటర్ యొక్క DHCP సర్వర్‌ను సంప్రదించాలి మరియు మీరు మీ రౌటర్ కోసం స్టాటిక్ IP చిరునామాను సెట్ చేస్తే ఈ ప్రక్రియను వేగవంతం చేయవచ్చు.

మీరు దీన్ని చేశారని మీరే ఒక గమనిక చేస్తే మాత్రమే దీన్ని చేయమని నేను సిఫార్సు చేస్తున్నాను ఎందుకంటే స్టాటిక్ ఐపి అడ్రస్ కలిగి ఉండటం వల్ల కొన్నిసార్లు మీరు చాలా సమస్యలను కలిగి ఉంటారు, మీరు సాంకేతికంగా అవగాహన కలిగి ఉంటే తప్ప గుర్తించడం కష్టం. ఉదాహరణకు, మీరు మీ స్థానిక నెట్‌వర్క్ నుండి కంప్యూటర్‌ను తీసివేసి మరొక నెట్‌వర్క్‌కు కనెక్ట్ చేస్తే, మీ సబ్‌నెట్ కొత్త నెట్‌వర్క్ యొక్క సబ్‌నెట్‌తో సరిపోలడం లేదు కాబట్టి మీరు ఏ వనరులను లేదా ఇంటర్నెట్‌ను యాక్సెస్ చేయలేరు. కాబట్టి ఇది ఎలా పనిచేస్తుందో మీకు అర్థమైతే మాత్రమే దీన్ని చేయడం మంచిది.

విండోస్‌లో స్టాటిక్ ఐపి అడ్రస్‌ని కేటాయించండి

దాని గురించి. మీరు జాబితాను ఆస్వాదించారని మరియు కొన్ని చిట్కాలు మీ బూట్ సమయాన్ని వేగవంతం చేయడంలో సహాయపడ్డాయని ఆశిస్తున్నాము. మీకు ఏవైనా ప్రశ్నలు ఉంటే, సంకోచించకండి. ఆనందించండి!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *